cho hỏi về nồng độ ppm

• Thread starter hoangvang90
  • Ngày gửi
Các pro xin chỉ giúp cho e.e có mua 1 chai NAA, có nồng độ là 1%.e muốn pha theo nồng độ tính bằng ppm thì phải pha như thế nào ( còn nếu dung dịch có nồng độ là 2% hay 3% thì cách tính có khác gì 1% không). bác nào biết xin giúp e,tks các bác nhiều[FONT=verdana, arial, sans-serif].[/FONT]

các bác cho em hỏi ngu một chút ,em có 5g(dạng bột) naphathalene acetic acid 98% +2,5 g(dạng bột) NAOH ,pha cho 500ml nước thì em có dung dịch nAA bao nhiêu % ạ .và em muốn pha 1lit dung dịch NAA 1/1000 để giâm cành thì phải pha làm sao ạ ,xin cảm ơn các bác
theo ngu ý của em thì vẫn là tỉ lệ 1% . bác chỉ việc pha như bình thường rồi hòa vào với nước như sau : 500ml naa 1% + 4500ml nước = 5000 ml naa tỉ lệ 1/1000 tức 5000 ml tỉ lệ 1000ppm(1% tức 10.000 ppm , ta chỉ cần pha loãng nó ra 10 lần, muốn pha loãng 10 lần thì ta + thêm 9 lần) . sai sót các bác chỉ giúp em ! em chỉ tính chơi chơi thôi ^^

mong các bác chỉ giúp,
tình hình là em đọc đi đọc lại vẫn chưa hiểu lắm cách tính nồng độ ppm. Em có GA3 90%TC dạng bột. Để pha ra dung dịch có nồng độ 50ppm, 100ppm em phải tính như thế nào ạ. Hướng dẫn em cách tính với ạ. Em cảm ơn.

cho em hỏi chút .em muốn pha 100g NAA tan hoàn toàn trong nước ,thì cần ít nhất bao nhiêu lít nước ạ

Last edited by a moderator:
cho em hỏi chút .em muốn pha 100g NAA tan hoàn toàn trong nước ,thì cần ít nhất bao nhiêu lít nước ạ
đơn giản mà ! bạn chỉ cần một ít NAOH pha với 1000ml ! ta sẽ có dung môi để hòa tan thoải mái 100g NAA dạng tinh bột ! pha ra ta được 1000ml dung dịch NAA tỉ lệ 10% ( tức 100.000 PPM)

đơn giản mà ! bạn chỉ cần một ít NAOH pha với 1000ml ! ta sẽ có dung môi để hòa tan thoải mái 100g NAA dạng tinh bột ! pha ra ta được 1000ml dung dịch NAA tỉ lệ 10% ( tức 100.000 PPM)
cản ơn buicuong289 nhé

như vậy liệu NAOHcó lm ảnh hưởng gì đến cây trồng khi ta mang dung dịch đó hoà loãng ra để sử dụng ko ạ
cản ơn buicuong289 nhé
cản ơn buicuong289 nhé
tỉ lệ NAOHlà bao nhiêu thì đủ ạ .nó có ảnh hưởng đến cây trồng khi ta mang ra phun hoạc tưới dung dịch đó ko

như vậy liệu NAOHcó lm ảnh hưởng gì đến cây trồng khi ta mang dung dịch đó hoà loãng ra để sử dụng ko ạ

tỉ lệ NAOHlà bao nhiêu thì đủ ạ .nó có ảnh hưởng đến cây trồng khi ta mang ra phun hoạc tưới dung dịch đó ko[/QUÔTE]
Không ảnh hưởng gì cả . Muốn hòa tan naa dạng tinh bột bắt buộc phải có dung môi hòa tan , ta cho NAOH hoặc KOH vào nước khoảng 20g nhé. Tưới cho cây thì chỉ pha NAA 20ppm đến 50 ppm thôi nhé

những góp ý trên gúp ích cho e rất nhiều .em xin chân thành cảm ơn ạ
bác buicuong289, cho em xin ý kiến chút ạ .em có 250 g NAA 90%và 50g NAOH ,em muốn pha ra đung dịch 1% thì cần lượng nước là bao nhiêu ạ .và em tiếp tục pha ra tỉ lệ 30ppm thì cần tới bao nhiêu lít nước nữa ạ

Chào các bạn ! Minh có 1 l baclo 10% pha vào bao nhiêu lit nước để dc 1000ppm

Last edited by a moderator:
Các bác cho em hỏi
Em có 1kg NAA dạng bột và giờ em muốn pha 1000 lít nước với lồng độ 100ppm thì cần lấy bao nhiêu gram bột NAA ạ..Thân

Các bạn cứ hỏi hoài, đọc hướng dẫn của mấy bác ở đầu trang rồi động não tính toán 1 chút là ra mà.
Các bác cho em hỏi
Em có 1kg NAA dạng bột và giờ em muốn pha 1000 lít nước với lồng độ 100ppm thì cần lấy bao nhiêu gram bột NAA ạ..Thân
Theo như cách tính của các bác ở trên thì cần đúng 100g đấy

Dung dịch của bác để nguyên xi như vậy là đã có dung dịch baclo 1000ppm rồi đó
Các bác cho em hỏi
Bác muốn pha 1000 lít với nồng độ 100 ppm trước hết bác phải hiểu thế này để lần sau linh hoạt hơn,k máy móc.Bác nên hiểu 100ppm là 100 phần triệu,khi ta nói phần triệu thì con số lớn quá nên khó hình dung,ta đưa về phần trăm cho nhỏ gọn vì con số phần trăm nó ngấm vào máu chúng ta rồi.Vậy làm sao để đưa về phần trăm? Để cho dễ hiểu thì em thêt hiện bằng toán học.100ppm là 100 phần triệu hay có thể viết là 100/1000000.Để đưa về phần trăm thì ta chia đồng thời cả tử số cho 10.000(mười nghìn),khi đó ta sẽ đc số 0,01/100.Có nghĩa cứ 100 lít nước(100kg) bác cho vào 0,01kg(10g) NAA,mà bác muốn pha 1000 lít có nghĩa gấp 10 lên thì nhân 10 lên là đc.10x10=100g(1lượng) bác ạ.Trong trường hợp bác cần NAOH để hòa tan NAA thì nếu dùng bao nhiêu kilogam hoặc lít thì bớt đi từng đó nước đi là đc
Em đính chính lại cái của bác nhá,bác đang có 1l baclo 10% có nghĩa là nó đang ở nồng độ 100.000ppm,nồng độ này cao hơn nồng độ bác dự tính pha ra là 100 lần,vậy bác cứ pha loãng ra 100 lần là đc,bác pha vào 99 lít nữa là ok
Các bác cho em hỏi
Hay thế này còn dễ hiểu hơn nữa,vì bác dùng NAA dạng bột nguyên chất nên nhiều cái không cần phức tạp lại dễ nhớ,đảm bảo lần sau bác làm đc.Bác muốn pha nồng độ 100ppm( 100 phần triệu) có nghĩa là trong một triệu lít dung dịch(1000.000kg) sẽ có 100kg NAA nguyên chất.Mà bác chỉ cần pha 1000 lít thôi,có nghĩa là ít hơn 1000 lần nên bác chia cho 1000.
100kg:1000=0,1kg= 1 lượng
Các bác cho em hỏi
Nhân tiện bác cho em hỏi bác mua NAA ở đâu vậy ạ? và giá cả 1kg nhiêu xèng vậy ạ?

Ví dụ một đề bài cho biết một loại cây trồng nhà kính bị thiếu chất, yêu cầu sử dụng dung dịch bón lá 2% K2SO4 để bổ sung, thì mình dùng 20g K2SO4/L nước phải không? Nếu vậy nồng độ K+ khoảng 8980 ppm có quá cao hay không?

ppm là chữ viết tắt của parts per million - nghĩa là MiliGram trong một lít dung dịch đã pha rồi. Cách viết phổ thông ở Việt Nam là Mg/L tức là Milligram trong 1 lít. Hiểu nghĩa rồi, thì lấy óc mình mà nhân chia ra thôi.

Điều này đôi khi khó tính toán, vì sau khi pha chất bột hay chất rắn vào nước, thì dung dịch có thể thay đổi thể tích chút ít, cũng có thể thay đổi không đáng kể. Ví dụ pha một thìa đường, hay một muỗng đường vào một thùng phuy 200 lít, thì không đáng kể, nhưng pha vào một cốc nước nhỏ, thì thể tích nước có thể tăng thêm lên thấy được.

Thế nhưng nước đã pha ra dung dịch rồi, thì số lượng nước sau khi pha nhiều lần, cũng không thay đổi đáng kể đâu.

Đây là cách tính pha chất bột, với điều kiện sau khi pha, thì thể tích nước tăng lên không đáng kể.

Bạn có bột với tỷ lệ chất là 90%. Muốn có 100% chất này, thì bạn cần 90 * 100 / 90.
Công thức đại số sẽ là nhân với 1,1111 (đó là 100 / 90).
Vậy thì bạn lấy 1 lạng 1 bột này, sẽ có 111 grams bột này, nhưng chất này ở trong đó chỉ có 100gr thôi, pha vào 1 lít nước, thì được nồng độ 100ppm.
Nếu pha vào 2 lít nước, nồng độ sẽ chỉ còn một nửa, tức là 50ppm.

Nếu bột có tỷ lệ chất là 40% chẳng hạn, thì phải nhân với 2,5 (đó là 100 / 40).
Vậy bạn phải lấy 2 lạng rưỡi bột này, sẽ chỉ có 1 lạng chất thôi, để pha vào 1 lít nước, mới có nồng độ 100pm. Pha 2 lít nước, với 2 lạng rưỡi, sẽ có nồng độ 50ppm.

Trong bài, có bạn viết NAA, NAOH, là những chất tôi không biết, nên tôi không tham gia bàn luận. Dầu sao, tôi ngờ rằng các bạn viết sai. Mong bà con viết hay sao chép, cũng nên đúng chính tả, thì mới đúng nghĩa.

Các bạn ấy ko sai đâu, họ đang tìm hiểu cách sử dụng NAA, đó là 1 loại hormone tăng trưởng cho cây trồng, ứng dụng nhiều trong thủy canh hoặc nhân giống bằng nuôi cấy mô.

NAA cấu tạo từ 1 vòng kép naphthalene nối vào acid acetic, vòng kép này dư điện tử, do đó làm acid trở nên rất yếu khó phân ly, khó tan trong nước.

Để tăng tính tan cho NAA người ta dùng vài giọt dung dịch đậm đặc NaOH 1M (40g/lit), làm cho NAA phân ly tạo muối Na+ NAA-, khi đó nó dễ tan trong nước.

Back