cho mình hỏi về phân bò

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
T

truonghack

Guest
mọi người cho mình hỏi có thể sử dụng phân bò bón trực tiếp cho cây trồng được không? ví dụ như cỏ chẳng hạn, vì mình đi tham quan người ta trồng cỏ có thấy 1 số nơi họ bón phân bò chồng lên gốc cỏ luôn, mà không biết là họ có ủ hay phơi khô hay không, mọi người thảo luận về cách dùng phân bò làm phân bón cho cây trồng luôn tại theard này luôn cho mọi người tham khảo luôn nha, cám ơn tất cả.
up cho lên top ACE cùng thảo luận nào.

phải ủ phân cho hoai ,rồi mới bón.bón phân tươi cây sẽ nóng bị vàng lá đó
bạn có thể chỉ mình cách ủ như thế nào được không? vì mình hoàn toàn ko có kinh nghiệm trong việc này, có 1 số người bảo chỉ cần phơi khô đem bón là được, có người bảo đánh tơi ra rồi pha nước tưới.

ở minh đa số là ủ,không phơi vì phân sẽ khô ảnh hưởng của nắng sẽ làm phân mất chất,mà phơi khô phân ko tơi xốp,khi tưới phân lâu tan nữa,bạn hãy tóm thành đống lấy bạt phủ kín phân lại cho gọn khoảng 1 tuần là có thể bón được,mình cũng nuôi bò và trồng cỏ voi,nên mình có ít kinh nghiệm chia sẽ,chúc bạn thành công

ở minh đa số là ủ,không phơi vì phân sẽ khô ảnh hưởng của nắng sẽ làm phân mất chất,mà phơi khô phân ko tơi xốp,khi tưới phân lâu tan nữa,bạn hãy tóm thành đống lấy bạt phủ kín phân lại cho gọn khoảng 1 tuần là có thể bón được,mình cũng nuôi bò và trồng cỏ voi,nên mình có ít kinh nghiệm chia sẽ,chúc bạn thành công
cám ơn bạn, vậy chỉ cần gom đóng lại đấp bạc để 1tuần là bón được phải không bạn, có cần phải làm gì thêm nữa không?

Việc làm phân hữu cơ, trong trường phổ thông
đã dạy rồi. Nguyên lý của nó là biến đổi chất
hữu cơ ra chất vô cơ thì cây trồng mới tiêu
được. Việc này cần vi khuẩn ăn chất hữu cơ mà
ỉa ra chất vô cơ như Amôn và Nitơrat. Việc này
cần thời gian, nhiệt độ, và độ ẩm. Nó cũng cần
sự vắng mặt của Ôxy nữa. Do đó, ủ phân hữu cơ
cần vun gọn, tưới nước, và bọc kỹ. Ngày xưa ở
Việt Nam thì bốc bùn ao trát kín bên ngoài.
Nếu mùa đông, thì phải một tuần đống ủ mới ấm
lên được, nhờ vi khuẩn hoạt động. Mùa hè, thì
đôi khi nóng quá, chết vi khuẩn, hỏng phân, nên
trong đống phân có cắm những ống làm lỗ thủng
cho hơi nóng bốc ra, và tưới nước lạnh vào.

Ủ phân có thể mấy tuần lễ hay mấy tháng, chứ
một tuần thì không thấm vào đâu. Muốn biết phân
đã ủ tốt chưa, thì coi màu có đen thẫm lại không,
có còn nặng mùi cứt trâu bò không, và các cuộng
cỏ trong cứt trâu bò có tiêu vụn ra chưa, có độ
ẩm cao không. Phân chưa ủ tốt thì có thể vẫn còn
nguyên hình dạng cục cứt khô, có vằn. Ủ tốt thì
đống phân lẫn lộn và xốp đều. Ủ quá lâu ngày thì
đóng tảng lớn, có các váng trắng hay tinh thể trắng
ở đáy như muối, hay như bột ngọt. Các tinh thể
này là phân đạm nguyên chất, pha loãng ra nước bón
rau rất bốc.

Lý lẽ thì như vậy, nhưng phân ủ dở dang vẫn bón
tốt. Phân chưa ủ thì khó bón, vì còn dạng cục,
hay nhão bét như cứt trâu ỉa lỏng, thối hoăng ai
mà chịu đi bón? Tuy vậy, cứ bón đại đi, thì cây
có thể bị thối rễ thối lá một chút, rồi dần dần
hồi sức lại, và lại tốt vì có bón phân.

Một cách tốt và nhanh chóng nữa là nuôi giun quế.
Giun quế phân huỷ cứt trâu bò chỉ 1 tuần là xong
thế nhưng phải rải rắc đều ra từng lần từng lượt
mỏng cho nó ăn hết mới rải nữa. Nếu đổ đống chồng
cao thì cũng lâu mới ăn hết được cứt trâu bò.

Có người còn độn thêm khi ủ phân. Ngày xưa, thời
bao cấp, cứt trâu bò cũng không đủ để bón cây, nên
bà con độn thêm lá cây rừng, bèo, rơm rạ băm vụn,
cả đất nữa, cả phân phốt phát nội vì nó giá rẻ.
Ngày nay, người ta trộn thêm phân NPK, và nhất là
P và K cho phân có thêm chất bổ bón cây, và lý do
phân N chóng bay mất, có cho vào cũng không làm gì.

Ô tìm kiếm ở agriviet .
Hỏi nhiều chật đất .
bạn có thể chỉ mình cách ủ như thế nào được không? vì mình hoàn toàn ko có kinh nghiệm trong việc này, có 1 số người bảo chỉ cần phơi khô đem bón là được, có người bảo đánh tơi ra rồi pha nước tưới.

thak all, rất bổ ít, trước mình cũng có làm thử nhưng phơi cho khô trước rồi mới đem vào bạc chùm kính lại thấy khoảng hơn2 tuần là phân đã đen lại rồi, dùng con trùn quế cũng hay nhưng có thể sẽ tốn nhiều công hơn, mọi người tiếp tục thảo luận nha.
Ô tìm kiếm ở agriviet .
Hỏi nhiều chật đất .
còn bạn, nếu bạn có kinh nghiệm thực tế thì bàn luận, còn ko thì đừng có spam, chính bạnh ở đây làm tiếu tốn tài nguyên của 4rom, nếu bạn hay bạn có thể tìm cho tôi thêm được bài thức 5 trong 4rom nói về cách sử lý phân bò làm phân bón trong 4rom xem, tức nhiên bỏ bài của t ra, nói thẳng với bạn t là dân it, tôi search còn nhanh hơn là vào 4rom bài rồi ngồi đợi repost he, thức t cần là kinh nghiệm thực tế chứ không phải là viết ra theo lý thuyết.

Theo mình thì thế này: Nói chung là nên ủ phân rồi bón cho cây sẽ tốt nhưng việc này cũng đòi hỏi tốn công và có thể tốn vật tư như là men vi sinh, bạt ủ, bùn chát...Với những loại phân gia súc gia cầm khác thì bón trực tiếp cây sẽ bị nóng hoặc có thể làm chết một số cây non nhưng với phân bò thì đỡ hơn (trừ phân lẫn nhiều nước tiểu bò) vì vậy tùy loại cây vẫn có thể bón trực tiếp, với những cây trồng khỏe một chút và gốc cây trồng trên đất có nhiều giun thì có thể pha loãng hoặc bón trực tiếp lên gốc và giun đất hoặc giun quế có thể lên ăn và hệ vi sinh ở bụng giun sẽ làm thay việc ủ phân nhằm làm tăng đạm cũng như tơi xốp đất

Bó tay rồi .
Cứ tưởng bạn chỉ hỏi bình thường thôi chứ tôi không ngờ bạn thông minh tài giỏi như thế chứ .
Xin lỗi mình hạn hẹp quá .
Bạn nói đúng tôi có thể tìm trên agriviet đúng 4 cách làm nhưng cách làm hay công thức thứ 5 thì khó quá không tìm ra .

Lúc mình còn học trong trường Đại học có học môn Vi Sinh Vật có dạy ủ phân bò và cũng thực tập ủ trong 60 ngày làm như thế này bạn tham khảo thử xem mà mình không viết được chi tiết lắm mong bạn thông cảm :
Dụng cụ : Bạc, Cỏ xác thực vật, phân bò, nấm trico dhct.
Bạn dùng bạc đóng thành khung để trử phân
cho 1 lớp cỏ khô hay các xác bả thực vật vào
tiếp tới 1 lớp phân bò
Và một lớp nấm trico dhct cứ lặp lại từng lớp như trên khi bạn thấy độ cao đã thích hợp thì ngưng. sau đó đậy bạc ủ kính đánh rãnh xung quanh tránh động nước khoảng 2 tuần đo nhiệt độ ở những độ sâu khác nhau 1 lần rồi đảo phân ( lớp mặt xuống dưới). khoảng 60 ngày là có thể dùng được nếu cần bạn có thể nuôi thêm vi khuẩn cố định đạm và lân cho vào nữa là ok.

Lúc mình còn học trong trường Đại học có học môn Vi Sinh Vật có dạy ủ phân bò và cũng thực tập ủ trong 60 ngày làm như thế này bạn tham khảo thử xem mà mình không viết được chi tiết lắm mong bạn thông cảm :
Dụng cụ : Bạc, Cỏ xác thực vật, phân bò, nấm trico dhct.
Bạn dùng bạc đóng thành khung để trử phân
cho 1 lớp cỏ khô hay các xác bả thực vật vào
tiếp tới 1 lớp phân bò
Và một lớp nấm trico dhct cứ lặp lại từng lớp như trên khi bạn thấy độ cao đã thích hợp thì ngưng. sau đó đậy bạc ủ kính đánh rãnh xung quanh tránh động nước khoảng 2 tuần đo nhiệt độ ở những độ sâu khác nhau 1 lần rồi đảo phân ( lớp mặt xuống dưới). khoảng 60 ngày là có thể dùng được nếu cần bạn có thể nuôi thêm vi khuẩn cố định đạm và lân cho vào nữa là ok.
cám ơn bạn mà cái nấm đó có phải là trico derma phải không bạn? còn cái dhct là đại học cần thơ phải không? vì trước lúc mình học đh an giang cũng nghe về cái này, hiệu trưởng trường đh an giang lúc ấy là Thầy Võ Tòng Xuân, lúc ấy hình như là giáo sư tiến sĩ Võ Tòng Xuân, lúc đó khoa nông nghiệp của trường là con cưng của Thầy luôn.

trico Cái này được nhắc nhiều lần trên cái diễn đàn này rồi , vậy mà bạn không nhớ đến thế mà nói cho cao .
Tìm cho ra được cách thứ 5 cải tạo ủ phân .
Cái đó có trên ô tìm kiếm - mình nói có sai không ?

trico Cái này được nhắc nhiều lần trên cái diễn đàn này rồi , vậy mà bạn không nhớ đến thế mà nói cho cao .
Tìm cho ra được cách thứ 5 cải tạo ủ phân .
Cái đó có trên ô tìm kiếm - mình nói có sai không ?
lưu ý với bạn như thế này, t chẳng muốn nói chn với bạn, vì bạn là con người không nghe người ta nói, t không phải là cái máy tính hay là 1 tổng đài đa năng, tôi chỉ là con người bình thường bởi thế t chỉ tìm hiểu những gì t cần thiết mà thôi, chứ ko phải cái gì cũng dung nạp để rồi cuối cùng không có gì, và t ko nói cao gì cả, t nói theo đúng sự thật là lúc tôi học đh năm đó là 2008 năm đầu tiên thì hiệu trưởng của đh An giang là thầy Võ Tòng Xuân, Thầy chuyên về nông nghiệp còn bạn thất mất gì thì mặc bạn he. còn ở đây t chỉ muốn xác định lại là trico hay tricoderma và dhct có phài là đại học cần thơ hay không, bạn nên đọc và suy nghĩ he, đừng gặp đâu cũng phán như thánh ấy, đặt mình vị trí đó và xem xét mọi khía cạnh, làm người đừng để người ta nhắc nhở nhiều thế.

lưu ý với bạn như thế này, t chẳng muốn nói chn với bạn, vì bạn là con người không nghe người ta nói, t không phải là cái máy tính hay là 1 tổng đài đa năng, tôi chỉ là con người bình thường bởi thế t chỉ tìm hiểu những gì t cần thiết mà thôi, chứ ko phải cái gì cũng dung nạp để rồi cuối cùng không có gì, và t ko nói cao gì cả, t nói theo đúng sự thật là lúc tôi học đh năm đó là 2008 năm đầu tiên thì hiệu trưởng của đh An giang là thầy Võ Tòng Xuân, Thầy chuyên về nông nghiệp còn bạn thất mất gì thì mặc bạn he. còn ở đây t chỉ muốn xác định lại là trico hay tricoderma và dhct có phài là đại học cần thơ hay không, bạn nên đọc và suy nghĩ he, đừng gặp đâu cũng phán như thánh ấy, đặt mình vị trí đó và xem xét mọi khía cạnh, làm người đừng để người ta nhắc nhở nhiều thế.
Tôi thử lòng bạn thôi .
Có cơ hội nói nhiều thật .
Chỉ từ mấy chữ tôi nói mà anh cũng có thể trả lời mà không biết đúng sai tốt xấu .
Tôi cũng nhắc lại một câu của lecongtuananh : '' tôi hiểu bọn dân tộc là thế nào rồi ''
Lưu ý câu nói đó là từ lecongtuananh nói trong một top nào đó có rất nhiều dân tộc cao niên .
Bạn cứ trích bài viết của tôi rồi muốn nói gì cũng được sao ?
Có đến 8 bài viết về trico trên ô tìm kiếm .

phân chuồn ( phân bò ) + humic + 2% vôi xây dựng + GM .

Hoai mục rồi

sau đó mới thêm trichoderma (kiếm loại 10 mũ 8).

phân phải ủ 9 tháng thì ok

Back