cho mình hỏi về phân bò

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
T

truonghack

Guest
mọi người cho mình hỏi có thể sử dụng phân bò bón trực tiếp cho cây trồng được không? ví dụ như cỏ chẳng hạn, vì mình đi tham quan người ta trồng cỏ có thấy 1 số nơi họ bón phân bò chồng lên gốc cỏ luôn, mà không biết là họ có ủ hay phơi khô hay không, mọi người thảo luận về cách dùng phân bò làm phân bón cho cây trồng luôn tại theard này luôn cho mọi người tham khảo luôn nha, cám ơn tất cả.
up cho lên top ACE cùng thảo luận nào.

Phân bò mới đem về trộn điều với humic , 2% vôi xây dựng + gm rồi trộn điều đem ủ cho hoai mục thì pha trộn thêm trichoderma loại 10 mũ tám .
Thời gian ủ phân bò là khoảng 9 tháng
Bạn không hiểu thật hay giả vờ không hiểu ?

Phân bò mới đem về trộn điều với humic , 2% vôi xây dựng + gm rồi trộn điều đem ủ cho hoai mục thì pha trộn thêm trichoderma loại 10 mũ tám .
mà bạn ơi humic là gì? vôi xây dựng 2% pha như thế nào? gm là gì? loại 10 mũ 8 là gì vậy bạn?
mà bạn ơi humic là gì? vôi xây dựng 2% pha như thế nào? gm là gì? loại 10 mũ 8 là gì vậy bạn?
bạn ơi mình phơi xong ủ phân chừng 3 tuần là phân đen vậy có dùng đc chưa?

bạn ơi mình phơi xong ủ phân chừng 3 tuần là phân đen vậy có dùng đc chưa?
Google đi cưng . Học chưa đến nơi đến chốn mà cứ trạng cứ tự phụ thiên hạ .

Last edited by a moderator:
Google đi cưng . Học chưa đến nơi đến chốn mà cứ trạng cứ tự phụ thiên hạ .
chưa học sao nói chi vậy bạn? spam à? còn t và bạn học như thế nào thì t chắc bạn tự hiểu rồi phải ko? gato thì cũng vừa vừa thôi bạn à mà đừng sửa bài viết nữa.

Last edited by a moderator:
chưa học sao nói chi vậy bạn? spam à?
Tôi nói ủ phân bò trên ô tìm kiếm có nhiều rồi - chỉ cần tìm là ra .
Bạn lại hách dịch trả lời tôi rằng thức t cần là kinh nghiệm thực tế chứ không phải là viết ra theo lý thuyết.
thế .
Bây giờ bạn đọc bài này không hiểu trong khi bữa trước bạn hách giọng lên nói tôi còn giỏi hơn bạn chứ .
Tôi đem đến cách ủ phân thứ 5 rồi - bạn hiểu hay không thì tùy .
Bây giờ bạn đang tìm cách ủ phân thứ 6 phải không ?

Tôi nói ủ phân bò trên ô tìm kiếm có nhiều rồi - chỉ cần tìm là ra .
Bạn lại hách dịch trả lời tôi rằng thức t cần là kinh nghiệm thực tế chứ không phải là viết ra theo lý thuyết.
thế .
Bây giờ bạn đọc bài này không hiểu trong khi bữa trước bạn hách giọng lên nói tôi còn giỏi hơn bạn chứ .
Tôi đem đến cách ủ phân thứ 5 rồi - bạn hiểu hay không thì tùy .
Bây giờ bạn đang tìm cách ủ phân thứ 6 phải không ?
tôi không thể tìm ra bạn có thể tìm giúp không?cám ơn bạn!

tôi không thể tìm ra bạn có thể tìm giúp không?cám ơn bạn!
Đó là cách ủ phân bò tôi đem ra chỉ mong nhận được lời cám ơn nhưng trái lại tôi nhận được thái độ xem thường .
Bạn đã xem qua và tìm hiểu chưa mà biết nó không có giá trị ?
tOP này thật vớ vẩn .
Phân mới đem về trộn điều với humic , 2% vôi xây dựng + gm rồi trộn điều đem ủ cho hoai mục thì pha trộn thêm trichoderma loại 10 mũ tám .

Đó là cách ủ phân bò tôi đem ra chỉ mong nhận được lời cám ơn nhưng trái lại tôi nhận được thái độ xem thường .
tOP này thật vớ vẩn .
Phân mới đem về trộn điều với humic , 2% vôi xây dựng + gm rồi trộn điều đem ủ cho hoai mục thì pha trộn thêm trichoderma loại 10 mũ tám .
Phân bò ủ với vi sinh không cần thời gian lâu thế đâu

tOP này thật vớ vẩn .
bạn ơi mình không biết humic là gì, với vôi 2% pha như tế nào, gm là gì nữa, còn cám ơn hay ko thì neesu bài viết có ý nghĩa thì t cám ơn, còn ko thì miễn bạn à, còn vớ vẩn hay không thì chỉ có 1 mình bạn ở đây nói thôi, đây là 4rom thảo luận bạn à, nên không có gì là vớ vẩn cả, chỉ co bạn đang nói vớ vẩn ở đây thôi, chính xác là những cmt của bạn đó thôi.

Theo tui thấy bạn cũng khá hiểu về vân đề này nhưng ban co thể nói rõ hơn về mục đích sử dụng phan bò dc ko

Tốt nhất bạn cứ làm thu công như người ta vẫn làm là đào một cái hố chứa toàn bộ phân bò. Phân bò bạn đổ hết xuống đấy. Một thời gian sau nó khắc hoai mục. Khi ấy bạn mang đi bón.
Xưa giờ bà con nông dân toàn làm thế. Còn bây giờ thì hiện đại hơn, có các chế phẩm vi sinh để làm giảm thời gian chờ phân hoai mục. Bạn cứ search với từ khóa "chế phẩm vi sinh ủ phân" là ra hàng đống, có cả nơi bán luôn. Người bán cũng hướng dẫn bạn làm luôn.

theo tui tung noi bo cho cty va cung lam trong chot o cty thi tui thay bon lot cho co thi ko can phan bo u vi rat mat cong . khi bon thuc cho co thi cu vay bon vao chu neu lam phan u chung ta ton qua nhiu cong trong khi do thoi gian de vao viec khac . neu la so luong nuoi yt thi nen u phan con neu nuoi so luong nhiu thi chung ta nen nghien cuu lai . cac a chi nghi sao

Bạn có nuôi nhiều bò không? Tính xem lượng phân thải ra hàng ngày là bao nhiêu để nuôi thêm Trùn Quế. Vì phân Trùn Quế rất tốt, và khi lấy phân Trùn là bạn có thể bón cho cây trồng luôn được

sử dụng để bón lót bạn à.
tôi đã đọc và hiểu mục đích của bạn là chỉ dùng phân bò để bón cho cỏ...tôj có ý này muốn thảo luận cùng bạn.!Ngay quê huơng nhà vợ tôi ở Long An nguờj ta dùng một ống nốj từ chuồng bò(ống gì mà dẹp lép,khi có nuớc mới phình to)gắn sau chuồng nơi thoát nước,cứ mỗi ngày họ dội chuồng phân và nuớc được tuồng ra ngoài rẫy cỏ...họ chỉ chuyển ống theo mấy chỗ chưa có phân ngày này qua ngày nọ cho đến hết rẫy cỏ.hic cỏ lên nhanh kinh khủng mà chẳng cần ủ làm gì.và tôi ngĩ bạn cũng chẳng cần ủ lam gì cho mất công,để thời gian đó mà chăm sóc thêm cho đàn bò sẻ tốt hơn nhiều.tôi ở Đồng Nai việc ủ phân chỉ dành cho cây công nghiệp mà thôi..cây khó tính như cây Tiêu mới cần kĩ về việc ủ phân mà thôi.Đấy là những điều tôi tận mắt nhìn thấy người ta bón phân bò tuơj cho cỏ đấy.Đôi lúc cũng k cần phải làm theo các kĩ sư tiến sĩ đâu,vì họ luôn theo quy tắc mà họ ăn học được mà..

Nếu bón phân chuồng nước thì khác xa với bón phân bò dạng đặt phải không mọi người ?
Nếu trồng cỏ thì mình nên trồng giống cỏ gì bây giờ ạ ? Cỏ voi , voi xanh va06 super ghine xanh hay cỏ cỏ Sweet Jumbo & Superdan .. v..v..v.. Nên chọn giống cỏ gì để trồng để đạt ưu thế tốt nhất ạ ?

Nếu bón phân chuồng nước thì khác xa với bón phân bò dạng đặt phải không mọi người ?
Nếu trồng cỏ thì mình nên trồng giống cỏ gì bây giờ ạ ? Cỏ voi , voi xanh va06 super ghine xanh hay cỏ cỏ Sweet Jumbo & Superdan .. v..v..v.. Nên chọn giống cỏ gì để trồng để đạt ưu thế tốt nhất ạ ?
theo tôi thấy thì cỏ gì cũng có điểm tốt của nó,tùy vào điều kiện mà chọn giống..trồng sen thì chọn giống chịu rợp
.trồng chuyên canh thì theo tôi cỏ va06 là đạt hiệu quả cao nhất..ý kiến riêng tôi thôi nhé!mọi người góp ý thêm nhé...

Back