chọn lợn giống

• Thread starter golang
  • Ngày gửi
mấy anh em trong ngành chăn nuôi lợn ơi ! mình đang cần sự giúp đở của các ae nên đăng bài nhờ mấy ae giúp góp ý vài lời với.
hiện tại mình làm công nhân khu công nghiệp, thu nhập cũng thấp không đủ nuôi vợ con và trang trải cuộc sống nên có ý định về quê chăn nuôi lợn nái sinh sản mà không biết chọn con giống như thế nào, ở nhà thì mẹ mình có nuôi vài con lợn móng cái đẻ cũng tốt, và mình cũng có ý định chọn con móng cái để gây nái sinh sản,nhưng mình thấy ngta họ chọn giống nái ngoại hết nên nhờ ae tư vấn nên chọn con giống móng cái để gây nái hay chọn giống ngoại, mong mấy ae giúp đở.

cau hỏi của cháu cũng chính là câu trả lời
ngoài ra nó còn nhiều mặt tích cực hơn nên mói gọi là ưu thế lai
A chủ thớt cho e ké tí để hỏi chú Hoangfcr với nha . Chú ơi con định nuôi lợn nái với số lượng 20 con làm lồng cũi để nuôi.Vậy con cần bao nhiêu cũi nuôi lợn mang thai và bao nhiêu cũi lợn đẻ ạ con cũng đã tìm hiểu các giống lợn, nhưng còn bỡ ngỡ quá . Nhà con gần trại lợn dabaco ở Bắc Ninh con tính sẽ mua cái dòng Ly về làm nái chú có biết về nái này k? link nó đây ạ http://www.dabaco.com.vn/vn/lon-giong/dong-cai-ly.html chú cho con ý kiến nha

A chủ thớt cho e ké tí để hỏi chú Hoangfcr với nha . Chú ơi con định nuôi lợn nái với số lượng 20 con làm lồng cũi để nuôi.Vậy con cần bao nhiêu cũi nuôi lợn mang thai và bao nhiêu cũi lợn đẻ ạ con cũng đã tìm hiểu các giống lợn, nhưng còn bỡ ngỡ quá . Nhà con gần trại lợn dabaco ở Bắc Ninh con tính sẽ mua cái dòng Ly về làm nái chú có biết về nái này k? link nó đây ạ http://www.dabaco.com.vn/vn/lon-giong/dong-cai-ly.html chú cho con ý kiến nha
giòng này thì chuẩn
lợn bố mẹ nhân với đực cuối là duroc hoặc pidu
cho ra giòng thương phẫm nuôi thịt
tỷ lệ củi đẻ là 25%tổng số toàn đàn
vậy 20 nái 15 củi mang thai
05 củi đẻ
chú chưa tiếp cận với giống dabaco
nhưng qua linh của cháu chú xem trang chủ giới thiệu sao thấy lợn xấu quá
giống như lợn ỷ,lưng võng bụng xệ
thật công bằng mà nói nó quá tệ hại
lợn còi cọc thiếu dd trầm trọng ,
sao lại chụp hình giới thiệu giống như vậy chú không hiểu nổi
cảm ơn chú nhiều nhé chú hoàng,
cháu nên thay đổi tập quán chăn nuôi nơi địa phương cháu
nó sẻ mang lại hiệu quả kinh tế hơn, thành công hơn
như theo cách hướng dẩn của chú
xem trang thông báo giá giá heo hàng tuần (trang 60)

Last edited:
cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên nha, bạn tính nuôi nái ngoại đẻ con để nuôi hay đẻ con để bán vậy?nếu là nái đẻ con để bán thì bạn có chắc về đầu ra chưa? ở quê mình không biết nuôi nái ngoại sinh sản rồi ngta có mua giống ko đây, thực ra con giống lại này nó đắt quá nên mấy bà con ở quê họ đâu dám, thực chất người dân ở quê thì nuôi nhỏ lẻ, mục đích là tận dụng phế phẩm nông nghiệp để nuôi heo cho khỏi phí thôi, mình cũng đang đặt ra câu hỏi lớn về vấn đề này đây bạn à, ở nhà mẹ mình thường nuôi móng cái, 1 lứa trung bình 12 con vừa rồi mẹ mình bán gần đc 4 triệu, theo mình nghĩ nếu là nái ngoại thì người dân sẽ ít mua, sợ lúc đó mình phải ôm số heo đó để nuôi trong khi mình chưa hoàn toàn sẳn sàng nuôi heo thịt.

Mình ở trong Nam nên đại đa số bà con thường chăn các dòng ngoại, chứ mấy dòng lợn giống nội đúng là tìm rất khó. Về phần đầu ra thì heo con ở dưới mình cũng khá dễ bán đó bạn nếu nuôi < 10 con, nếu nhiều hơn chắc cần phải lien kết hi :) và chuẩn bị chuồng để nuôi thịt.

Hiện tại bên mình chưa đầu tư chuồng nuôi thịt, nên chỉ bán con thôi bạn.

Mình không biết ở quê bạn yêu cầu thế nào, chắc phải tiếp cận những hộ chăn nái ngoại mà tham khảo ở họ xem, hoặc là thương lái cũng được hjhj. Chúc b thành công!

giòng này thì chuẩn
lợn bố mẹ nhân với đực cuối là duroc hoặc pidu
cho ra giòng thương phẫm nuôi thịt
tỷ lệ củi đẻ là 25%tổng số toàn đàn
vậy 20 nái 15 củi mang thai
05 củi đẻ
chú chưa tiếp cận với giống dabaco
nhưng qua linh của cháu chú xem trang chủ giới thiệu sao thấy lợn xấu quá
giống như lợn ỷ,lưng võng bụng xệ
thật công bằng mà nói nó quá tệ hại
lợn còi cọc thiếu dd trầm trọng ,
sao lại chụp hình giới thiệu giống như vậy chú không hiểu nổi

cháu nên thay đổi tập quán chăn nuôi nơi địa phương cháu
nó sẻ mang lại hiệu quả kinh tế hơn, thành công hơn
như theo cách hướng dẩn của chú
Vậy ạ thực ra thì con cũng chưa thăm lợn giống trong đó con tính sang tuần con đi thăm rồi con chụp hình post lên chú xem được k nhé . Chứ xung quanh chỗ con toàn là lợn móng cái và ỉ ít nái lạc lắm chú ạ. Muốn mua nái ngoại phải vào trang trại mới có. Mà chỗ con cách dabaco tầm 40km vận chuyển bằng oto liệu có ảnh hưởng gì đến nái không chú .Mà lợn con chỗ con chất lượng không tốt ít lạc nên toàn bị ép giá thôi chú ạ. Nên con định mang nái ngoại về nuôi để làm mới giống lợn chỗ khu con chú ạ!

Bạn nên chọn lợn nái làm giống nái sinh sản thì hay hơn đó.

Mình ở trong Nam nên đại đa số bà con thường chăn các dòng ngoại, chứ mấy dòng lợn giống nội đúng là tìm rất khó. Về phần đầu ra thì heo con ở dưới mình cũng khá dễ bán đó bạn nếu nuôi < 10 con, nếu nhiều hơn chắc cần phải lien kết hi :) và chuẩn bị chuồng để nuôi thịt.

Hiện tại bên mình chưa đầu tư chuồng nuôi thịt, nên chỉ bán con thôi bạn.

Mình không biết ở quê bạn yêu cầu thế nào, chắc phải tiếp cận những hộ chăn nái ngoại mà tham khảo ở họ xem, hoặc là thương lái cũng được hjhj. Chúc b thành công!
Chào bạn.
Mình đang muốn mua 1 cặp lợn ỉ (ỉn) để nuôi. Mình cũng trong Nam. Bạn có lợn giống để bán ko? Nếu có thì xin cho biết giá.
Xin cảm ơn

Chào bạn.
Mình đang muốn mua 1 cặp lợn ỉ (ỉn) để nuôi. Mình cũng trong Nam. Bạn có lợn giống để bán ko? Nếu có thì xin cho biết giá.
Xin cảm ơn
Hihi không có rồi bạn ơi! Mình hiện tại chỉ nuôi giống ngoại land hoặc york thôi à.

Hihi không có rồi bạn ơi! Mình hiện tại chỉ nuôi giống ngoại land hoặc york thôi à.
Muon nuoi heo nai thi nen chon giong chuyen sinh san ma nuoi. Vi con nai chiem khoang 70% chat luong, con lai 30% la do heo duc. Heo con sinh ra phai tu 1,5kg -2kg thi nuoi moi co loi, heo nao ma de con duoi 1,5kg la thay nuoi lau hon nguoi ta roi, neu ma giong tot thi cai sua heo con khoang 10kg, sau cai sua phai ngoai 25kg. Voi so tien cam va cong cham soc nhu nhau nhung loi nhuan thi khac nhau neu khong tim duoc giong tot

Muon nuoi heo nai thi nen chon giong chuyen sinh san ma nuoi. Vi con nai chiem khoang 70% chat luong, con lai 30% la do heo duc. Heo con sinh ra phai tu 1,5kg -2kg thi nuoi moi co loi, heo nao ma de con duoi 1,5kg la thay nuoi lau hon nguoi ta roi, neu ma giong tot thi cai sua heo con khoang 10kg, sau cai sua phai ngoai 25kg. Voi so tien cam va cong cham soc nhu nhau nhung loi nhuan thi khac nhau neu khong tim duoc giong tot

Mình hiện tại nuôi heo nái 3 máu, chưa đỡ đẻ heo bao giờ, chưa có nhiều kinh nghiệm trong chăn nuôi heo. Hiện tại mình nuôi 3 con, đã phối 1 còn 2, anh bán cám thì chê bay heo pi mà nuôi nái gì. Nhiều lúc thấy buồn vì mình đã đổ công sức và tiền bạc vào chúng. Mình cũng mong muốn nuôi nái 2 máu, nhưng mình chưa hiểu biết nhiều về nuôi heo 2 máu. hix

Mình hiện tại nuôi heo nái 3 máu, chưa đỡ đẻ heo bao giờ, chưa có nhiều kinh nghiệm trong chăn nuôi heo. Hiện tại mình nuôi 3 con, đã phối 1 còn 2, anh bán cám thì chê bay heo pi mà nuôi nái gì. Nhiều lúc thấy buồn vì mình đã đổ công sức và tiền bạc vào chúng. Mình cũng mong muốn nuôi nái 2 máu, nhưng mình chưa hiểu biết nhiều về nuôi heo 2 máu. hix
Heo 3 mau nuoi cung tot thoi, tui van con nuoi heo 3 mau. Tuy nhien trong luong so sinh cua heo con k dat, sua cung k =, ty le dong deu thap. De tinh ve muc loi nhuan ma giong heo minh chon nuoi thi noi ra cung rat nhieu van de. Nhung quan trong hon het la ban duoc gia, giong heo k tot thi ban gia thap, nuoi k co loi, neu k co tinh kinh te thi nen loai thai. Con neu truong hop ban thay nuoi ban ma co loi thi nen giu lai con nai do de nuoi tiep

Heo 3 mau nuoi cung tot thoi, tui van con nuoi heo 3 mau. Tuy nhien trong luong so sinh cua heo con k dat, sua cung k =, ty le dong deu thap. De tinh ve muc loi nhuan ma giong heo minh chon nuoi thi noi ra cung rat nhieu van de. Nhung quan trong hon het la ban duoc gia, giong heo k tot thi ban gia thap, nuoi k co loi, neu k co tinh kinh te thi nen loai thai. Con neu truong hop ban thay nuoi ban ma co loi thi nen giu lai con nai do de nuoi tiep

Bạn nói không sai, đó là những vấn đề mà mình chắc chắn sẽ đón nhận nó, nuôi heo 3 máu chắc chắn phải gặp những trường hợp như vậy. Mình nghĩ nuôi heo 2 máu sẽ khắc phục được những nhược điểm như bạn nói, nhưng vấn đề là mình chưa có kinh nghiệm nhiều về con heo vả lại heo 2 máu mình nghe nói nuôi không hề dễ dàng chút nào, tìm giống 2 máu chuẩn cũng không hề dễ và cả giá con giống nữa!

Back