Chuồng gà trên hồ nước

Xin chào các Bác lão thành
Hiện nay em tính làm chuồn sàn trên hồ nước để nuôi gà ,để tận dụng nguồn phân nuôi cá. Xin các bác lão thành tư vấn cho em xem điều đó có lợi không, và những lời khuyên.Chân thành cám ơn

Thấy cũng ok mà anh tận dụng phân cho cá ăn cũng thấy có người làm rồi .............

Xin chào các Bác lão thành
Hiện nay em tính làm chuồn sàn trên hồ nước để nuôi gà ,để tận dụng nguồn phân nuôi cá. Xin các bác lão thành tư vấn cho em xem điều đó có lợi không, và những lời khuyên.Chân thành cám ơn
cách này cũng rất hay , cách này sẽ phòng được bệnh cầu trùng rất hiệu quả , em cũng nuôi cá và đang tận dụng phân gà làm ngồn thức ăn cho cá nhưng bác làm chuồng sàn lên chú ý phải che chắn chung quanh sàn để chống gió lùa qua gậm sàn lên bụng gà làm gà bị lạnh và rât hay mắc bệnh
em rất tán thành cách của bác , chúc bác thành công

Với mô hình này, bản thân người chăn nuôi sẽ rất tiện lợi trong việc tận dụng thức ăn cũng như công dọn.
Nhưng theo mình thấy có quá nhiều cái bất lợi :

- Hơi nước bốc lên chuồng nuôi.
- Phân + nước tiểu có nhiều urat khi thải xuống nước thì ko tốt, kết hợp khi nó bốc hơi ngược lại chuồng nuôi thì rất dễ dính các bệnh trên đường hô hấp
- Nếu đàn gà bạn có bệnh thì tốc độ lây lan trong không khí, trong nước càng có nhiều nguy hại hơn. Nguồn nước dùng cho tưới, nguồn nước dùng cho sinh hoạt; thủy cầm, chim, ... phát tán mầm bệnh ra bên ngoài.

Qua đó mới thấy việc kiểm soát cũng như vệ sinh sát trùng không hiệu quả so với việc chuồng nuôi dùng đệm lót hoặc chuồng nuôi thu gom phân xử lí mỗi ngày.

Có gì không hợp lý mấy bác góp ý giúp mình hen.

nếu nuôi theo phương thức đó gà rất dễ nhiễm CRD ở mình có nhìu người nuôi và hầu như điều mắc chung 1 bệnh đó nếu bạn muốn nuôi thì cần chú ý phần giữ ấm cho chuồng nuôi thật tốt mới dc

Nếu có điều kiện về không gian thì nên tách biệt, phân gà thì nên làm máng dẫn ra ao cá, chỉ việc xịt nước cho trôi xuống ao là xong...

Cứt gà rất độc. Làm như bạn thì kết quả cá không lớn được
hay gầy và chết chứ không béo lên đâu. Cứ đợi coi.
*
Các loại cứt trên đời đều không nuôi cá tốt, trừ cứt người.
*

Em cám ơn các bác đã có những ý kiến đóng góp,em sẽ tiếp thu tất cả.Mong các bác ai có ý gì thì cứ nói lên.Vì VD 5 người có 5 quả cam góp lại cũng chỉ được 5 quả cam.Nhưng 5 người có 5 ý tưởng góp lại ra vô vàng ý tưởng mới

Em tính làm với độ cao cách mặt nước 1m, về đêm phủ bạt xuống tới chân ( chỉ phủ hướng gió ), bên trong làm dàn cây cho gà ngủ, với ý nầy không biết gà có bị lạnh không mấy bác ha. Cá thì em tính nuôi cá trê, cá này ăn tạp kinh,và khỏe ,nên theo em nghĩ sẽ không có lượng phân thừa gây ô nhiểm.

Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp cảu các bác

Em cám ơn các bác đã có những ý kiến đóng góp,em sẽ tiếp thu tất cả.Mong các bác ai có ý gì thì cứ nói lên.Vì VD 5 người có 5 quả cam góp lại cũng chỉ được 5 quả cam.Nhưng 5 người có 5 ý tưởng góp lại ra vô vàng ý tưởng mới

Em tính làm với độ cao cách mặt nước 1m, về đêm phủ bạt xuống tới chân ( chỉ phủ hướng gió ), bên trong làm dàn cây cho gà ngủ, với ý nầy không biết gà có bị lạnh không mấy bác ha. Cá thì em tính nuôi cá trê, cá này ăn tạp kinh,và khỏe ,nên theo em nghĩ sẽ không có lượng phân thừa gây ô nhiểm.

Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp cảu các bác

Đêm phủ bạt dưới chân thì ság ra bạn phải mất công dọn phân trong bạt sao/. theo mình thi cách của davidtvt hay đó.

nếu tận dụng phân gà vịt thì bạn nên nuôi các loài cá ăn tảo như mè và phi kết hợp cá trê như vậy nước đỡ dơ hơn nhưng cá trê ăn phân lâu lớn lắm nha bạn cần thêm nguồn đạm động vật nữa nó mới lớn dc.
còn về chuồng gà ko chỉ lo phần gió lùa mà còn hơi nước bốc lên nữa chứ về đêm lạnh lắm đó nếu bạn chưa cảm nhận dc lạnh như thế nào có thể tìm chiếc xuồng ngủ 1 đêm là hiểu hà:lol: suy nghĩ kỹ nha bạn

Phuong-huy nói đúng 100%, nuôi sàn thì ok nhưng nuôi sàn trên mặt ao thì nguy hiểm lắm, không thể kiểm soát được gió lùa và đặc biệt là hơi độc từ đáy ao bốc lên đâu!

Cứt gà rất độc. Làm như bạn thì kết quả cá không lớn được
hay gầy và chết chứ không béo lên đâu. Cứ đợi coi.
*
Các loại cứt trên đời đều không nuôi cá tốt, trừ cứt người.
*
bác nói rất đúng nhà em làm nghề nuôi cá giống đã hơn 20 năm và không biết đến giờ nhà em cho cá ăn không biết bao nhiêu loại phân nữa ví dụ phân lợn, phân chim cút , phân vịt , phân bò , phân gà , phân người vv.v.v nhưng đến bây giờ mới ngộ ra phân gà không giúp cá nhanh lớn mà là cá gầy hơn em nuôi cá rô phi thịt từ năm ngoái đến giờ mà không lớn tí nào mà ngược lại làm cho cá gầy đi nhưng chỉ cho cá giống thì cũng có hiệu quả

ngắc đến phân người lại nhớ đên câu chuyện ngày xưa
các bác có tin chuyện vì phân người mà phải đi tù không ? hi hi ngày xưa cách đây hơn 10 năm có người đi thu gom phân người từ các nhà hàng khác sạn nhà nghỉ v.v.v rồi bán phân cho người nuôi cá giống đến một hôm có người cũng làm nghề này rồi thu gom phân chanh địa bàn của người kia thế là 2 bên đánh nhau rồi một người bị thương và người kia phải vào tù 2 năm he he chuện có thật 100%

Vậy là hủy vụ nuôi cá trên hồ nước tận dụng phân cho cá ăn, Em quyết định nuôi gà bằng đệm lót sinh thái

anh cho em hỏi đệm lót sinh thái là j` và làm nó bằng cách nào anh ? hiện em đang nuôi 200con gà dc 1th10 ngày nuôi bằng chuồng sàn dưới là đất chứ k phai ao cá !

Đệm lót sinh thái là vật liệu sử dụng làm nền chuồn có thể là mùn cưa, trấu có sử dụng chế phẩm BALASA N0 -1 làm xúc tác để lên men các chất thải có trong chăn nuôi.
Đệm lót sẽ làm phân giải nước tiểu, phân do gà thải ra, mùi hôi thối không còn, hạn chế ruồi muỗi nên môi trường xung quanh được đảm bảo vì vậy có thê chăn nuôi ngay ở nơi dân cư đông đúc. Không phải thay chất độn trong suốt quá trình nuôi do đó giảm nhân công dọn chuồng và nguyên liệu làm chất độn. Giảm tỷ lệ mắc bệnh đặc biệt là bệnh tiêu chảy và bệnh hen. Giảm tỷ lệ gà chết và loại
Gà úm trên đệm lót sẽ khỏe mạnh, đồng đều, ít bị bệnh và tăng trưởng tốt. Đặc biệt gà không bị thối bàn chân, không bị què chân, lông tơi mượt và sạch. Thịt chắc, thơm ngon, giảm tồn dư kháng sinh.
Lên google nghiên cứu nha bạn

ko on roi,phan ga ma xuong ao nhieu thi ca chi co chet chu ko lon noi dau ban ah,ngoai tru ca trê,

Ko tính chuyện bệnh tât,chỉ tính việc lông rơi xuống ao cũng đã mất vệ sinh lắm rồi....

Thực ra phân gà vẫn nuôi được cá,thậm chí là cực tốt.Nhưng phải qua khâu trung gian

Thay vì thải trực tiếp xuống ao . Bạn có thể xây máng hoặc dùng các tấm nhựa để thải phân vào các bể Nhỏ. các bể này không
xây cao.Chỉ cần tầm nửa mét thôi.Dùng phân gà này nuôi Muỗi... Định kỳ xả nước để lấy ấu trùng của muỗi

Dùng ấu trùng để nuôi cá ...Cách này phải làm liên hoàn khi xả bể nuôi ấu trùng muỗi.Phải có hệ thống lọc qua một bể khác.Nước dùng tưới cây ...

ấu trùng muối tập trung nhiều trong bể lọc sẽ được múc đổ xuống ao ... Cách này nghe có vẻ lách cách . nhưng nguồn
đạm động vật từ muỗi nhanh,nhiều,đơn giản hơn Trùng ...

Điều kiện để thực hiện quanh năm.Yêu cầu bạn phải sống từ Nam Trung Bộ trở vào ... ĐBSCL càng tốt vì nhiều kênh rạch,nhiều muỗi.Miền bắc chỉ khả thi vào mùa hè.Mùa đông lạnh muỗi sinh sản kém

Back