Có ai biết vì sao lá cây sầu riêng bị biến dạng,quăn queo ko??

• Thread starter typhukhongtien
  • Ngày gửi
mình vừa trồng 1 số cây sầu riêng nhưng cây cao chừng 1.5m đến 2m là lá của cây bị cong queo ,biến dạng gần 70% số lá trên cây ! mình chỉ bón phân NPK 16-16-8-13s thôi ,chứ ko bón phân chuồng,mỗi lần bón là 0.5kg cho 3 lần bón trong năm,lúc trồng cũng có bón phân hữu cơ vi sinh và cây giống hoàn toàn khỏe mạnh.
Ngoài ra trên đất mình cũng từng trồng qua cây sầu riêng , và những cây gần đấy cũng bị như vậy! đây có phải là bệnh do vi rut hay do nấm phithoptora gây ra ko??
Mong các bác chỉ giùm mình bệnh của cây ,cũng như cách phòng trị bệnh, thank !!

mình vừa trồng 1 số cây sầu riêng nhưng cây cao chừng 1.5m đến 2m là lá của cây bị cong queo ,biến dạng gần 70% số lá trên cây ! mình chỉ bón phân NPK 16-16-8-13s thôi ,chứ ko bón phân chuồng,mỗi lần bón là 0.5kg cho 3 lần bón trong năm,lúc trồng cũng có bón phân hữu cơ vi sinh và cây giống hoàn toàn khỏe mạnh.
Ngoài ra trên đất mình cũng từng trồng qua cây sầu riêng , và những cây gần đấy cũng bị như vậy! đây có phải là bệnh do vi rut hay do nấm phithoptora gây ra ko??

Khi cây vừa chuẩn bị ra đọt non (lá non), nếu phát hiện rầy trắng bạn bắt buộc phải phun thuốc ngừa nấm và rầy trắng, nếu không thì bộ lá rất xấu, ảnh hưởng đến sinh trưởng của cây. Việc bón phân cũng phải hợp lý, nên dùng các loại phân hữu cơ hạn chế dùng phân hoá học. Cây sầu riêng rất nhạy cảm, bón phân nên cân đối, hợp lý, bón ít, nhưng đều đặn, nhiều lần trong năm. Cây còn nhỏ thì tương đối đơn giản, cây trưởng thành nếu bón không đúng cách, đúng phân sẽ ảnh hưởng chất lượng của trái, đặc biệt là các giống hạt lép. Vườn mình hầu như rất ít dùng phân hoá học.

Trái Monthong mùa này (canh tác hữu cơ):

Last edited by a moderator:
Cay Sầu Riêng

Trả Lời:
Sầu Riêng là một loại cây trồng lâu năm, nếu bình thường bạn không bón phân nó vẫn sống và phát triển. Nhưng đến một lúc nào đó thì nó sẽ chết hoặc còi cọc do nó không còn thứ gì để nó ăn. Giống như con người chúng ta vậy không có gì ăn thì chúng ta cũng sẽ chết thôi. Vì vậy chúng ta cần phải cung cấp dinh dưỡng hay nói cách khác là chúng ta phải cung cấp thức ăn cho nó thì nó mới có thể sống và phát triển được. Bạn chỉ bón 16-16-8-13S, nó chỉ gồm Đạm, lân , kali và lưu huỳnh thôi. Nhưng thực chất cây Sầu Riêng nó cần tới 12 chất dinh dưỡng để sống và phát triển tốt dc, còn nữa trong phân 16-16-8 thì ka li trong đó là Kali Clorua, đặc biệt đối với cây SR thì Clorua không tốt cho cây SR chúc nào cả. Nó sẽ làm cho cây SR mình bị Sượng trái. Hiện tại mình biết có một sản phẩm rất tốt cho cây SR mà sẽ giảm được hiện tượng sượng trái trên SR rất nhiều đó là Yara Mila Complex (nó có đủ 9 chất dinh dưỡng mà SR cần), bạn chỉ cần bón khoảng 500g/gốc là dc.Chúc bạn thành công

Back