Có ai nghỉ đến nuôi hến chưa

• Thread starter XêKô
  • Ngày gửi
Có anh chị em nào có kinh nghiệm về con này không ta
Tiện thể cho em hỏi là hồ như thế thì nuôi con gì tốt và hơi nhàn tý
Tại em có ít thời gian chăm nom lắm

File đính kèm

• 2014-12-18 11.01.06.jpg
    2014-12-18 11.01.06.jpg
    215.1 KB · Lượt xem: 88
Last edited by a moderator:
nuôi hến thì em chưa thấy , nhưng nếu có ao bác nuôi trai hay ốc vặn ý , 2 loại này k tốn thức ăn , chủ yếu tận dụng thức ăn thừa của cá và động vật phù du. đảm bảo lãi luôn, ốc vặn chỗ em cũng 15k / kg . ốc vặn to đến 20k. em thấy rất ổn . chỉ có diều em không có ao để nuôi
Ốc vặn có phải là con ốc vắn không bạn

Ốc vặn có phải là con ốc vắn không bạn
ốc mà nta hay luộc để ăn ý . ở ngoài bắc tớ gọi là ốc vặn hoặc ốc đá . hjc. ăn chấm dấm ( tỏi ớt gừng xả ) . có lẽ chỗ bạn gọi là ốc vắn . con này dễ nuôi, để trong tự nhiên nó cũng sống và phát triển bình thường

ốc mà nta hay luộc để ăn ý . ở ngoài bắc tớ gọi là ốc vặn hoặc ốc đá . hjc. ăn chấm dấm ( tỏi ớt gừng xả ) . có lẽ chỗ bạn gọi là ốc vắn . con này dễ nuôi, để trong tự nhiên nó cũng sống và phát triển bình thường
oc-van-1-jpeg.18386
Ai lai di nuoi con nay co chu .

oc-van-1-jpeg.18386
bạn có thể cười . nhưng nên nhớ con này nhỏ nta bắt đẻ bán cho vịt chỉ 5k/ kg . mình mua về thả ao. không mất tiền thức ăn đến khi bán 15k > <

nuôi hến trong ao thì ao phải có lớp bùn, dáy ao bằng phẵng không quá sâu, quan trọng là phải có dòng nước chảy qua liên tục để hến lọc thức ăn trong đó, ao mà không có dòng nước chảy thì không nuôi được vì con hến nó chỉ ở 1 chỗ chờ nước đưa thuức ăn tới chứ nó không thể bơi đi tìm mồi.
Nuôi hến thì vất vả trong khâu thu hoặch, thay vì nghĩ cách nuôi hến bạn hãy nghĩ ra cách cơ giới khâu thu hoặch rồi đi bắt hến ở sông thì tốt hơn.
Quê bạn thế nào tôi không biết nhưng quê tôi thì hến đầy sông, một dấu chân bước xuống là đạp lên cả chục con hến, ngày xưa dân nghèo thì nhà nhà bắt hến ăn, nay có tí phát triển thì họ cũng lười bắt vì sợ bẩn, thực phẩm nhiều nên lâu lâu thèm hến mới ra chợ mua 10.000đồng được 2 lít là đủ ăn. Ngày nay chỉ có dân nghèo mới đi bắt hến bán, vì rất vất vả. Một ghe bắt hến thì phải có 2 người, một người cào, một người nhặt hến, hến tuy nhiều nhưng lẫn trong đất cục, sỏi đá, lá cây, túi nilon và đủ thứ linh tinh khác. 2 vợ chồng ngày bắt được vài chục kg thôi. Tuy vậy sản lượng mà các vựa thu mua một ngày cũng có vài tấn. Miền Tây quê tôi hến chỉ vài nghìn một kg, nếu các bạn có điều kiện vận chuyển đi nơi khác bán giá 18000 một kg thì lợi nhuận rất cao.

Nó đó kkk
Nghe mà thèm , mấy con đó làm ăn ngon lắm đó kkk
Bác ở đâu vậy
nuôi hến trong ao thì ao phải có lớp bùn, dáy ao bằng phẵng không quá sâu, quan trọng là phải có dòng nước chảy qua liên tục để hến lọc thức ăn trong đó, ao mà không có dòng nước chảy thì không nuôi được vì con hến nó chỉ ở 1 chỗ chờ nước đưa thuức ăn tới chứ nó không thể bơi đi tìm mồi.
Nuôi hến thì vất vả trong khâu thu hoặch, thay vì nghĩ cách nuôi hến bạn hãy nghĩ ra cách cơ giới khâu thu hoặch rồi đi bắt hến ở sông thì tốt hơn.
Quê bạn thế nào tôi không biết nhưng quê tôi thì hến đầy sông, một dấu chân bước xuống là đạp lên cả chục con hến, ngày xưa dân nghèo thì nhà nhà bắt hến ăn, nay có tí phát triển thì họ cũng lười bắt vì sợ bẩn, thực phẩm nhiều nên lâu lâu thèm hến mới ra chợ mua 10.000đồng được 2 lít là đủ ăn. Ngày nay chỉ có dân nghèo mới đi bắt hến bán, vì rất vất vả. Một ghe bắt hến thì phải có 2 người, một người cào, một người nhặt hến, hến tuy nhiều nhưng lẫn trong đất cục, sỏi đá, lá cây, túi nilon và đủ thứ linh tinh khác. 2 vợ chồng ngày bắt được vài chục kg thôi. Tuy vậy sản lượng mà các vựa thu mua một ngày cũng có vài tấn. Miền Tây quê tôi hến chỉ vài nghìn một kg, nếu các bạn có điều kiện vận chuyển đi nơi khác bán giá 18000 một kg thì lợi nhuận rất cao.
Đúng đó bác
Bác ở tỉnh nào vậy
Tui đồng tháp nè
oc-van-1-jpeg.18386
Đôi khi đó lại là 1 cơ hội =]]]]

Nó đó kkk
Nghe mà thèm , mấy con đó làm ăn ngon lắm đó kkk
Bác ở đâu vậy

Đúng đó bác
Bác ở tỉnh nào vậy
Tui đồng tháp nè

Đôi khi đó lại là 1 cơ hội =]]]]
em ở bắc ninh. hic. k biết trong bác thế nào . chứ ở chỗ em thị trường về con này nhiều lắm . có ra chợ quê ngày cũng bán đc dăm bẩy chục cân. chưa nói gì đến đi giao các cửa hàng bán chuyên ốc luộc

Back