Hỏi đáp Có ai trồng cây hong chưa cho em hỏi chút..

• Thread starter hoangthuy.ts49
  • Ngày gửi
Em đang định trồng ít cây lấy gỗ mà chưa biết trồng gì. Thấy cây hong quảng cáo ghê quá mà không biết sao. Bác nào trồng rồi cho em ít kinh nghiệm với. Thêm chút nữa là em ở Quảng Bình, đất đồi sỏi với đá.

Last edited by a moderator:
biết được vậy còn gì bằng. sức sống mãnh liệt vậy khỏi lo chăm bón gì. xin hỏi bạn trồng với mật độ thế nào.

có 1 bài viết về cây teak làm mình suy nghĩ đây

http://www2.hcmuaf.edu.vn/data/nvthem/file/Những bài bao khoa học/Chu ky khai thac rung tech.pdf
http://text.123doc.org/document/691...ot-so-bien-phap-ky-thuat-trong-trong-rung.htm

theo bài này thì cây càng già lớn càng chậm, và cây 20 tuổi chỉ có D=22cm...

vì thiếu thông tin quá sức, và bài này nói ở mật độ 3x3, sau 20 chỉ cho chừng này gỗ thì làm mình đắn đo lắm

Last edited by a moderator:
biết được vậy còn gì bằng. sức sống mãnh liệt vậy khỏi lo chăm bón gì. xin hỏi bạn trồng với mật độ thế nào.

có 1 bài viết về cây teak làm mình suy nghĩ đây

http://www2.hcmuaf.edu.vn/data/nvthem/file/Những bài bao khoa học/Chu ky khai thac rung tech.pdf
http://text.123doc.org/document/691...ot-so-bien-phap-ky-thuat-trong-trong-rung.htm

theo bài này thì cây càng già lớn càng chậm, và cây 20 tuổi chỉ có D=22cm...

vì thiếu thông tin quá sức, và bài này nói ở mật độ 3x3, sau 20 chỉ cho chừng này gỗ thì làm mình đắn đo lắm
2 bài này mình đã đọc qua. trong bài thực nghiệm ở tây bắc có thể do chất đát cũng như khí hậu không hợp nên đk trung bình chỉ 1cm/ năm. tuy nhiên nếu tăng trưởng 1.5cm/ năm cũng đáng quan tâm. cây 20 năm dk 30cm cũng khai thác gỗ lớn được rồi. việc trồng 3*3 phải tỉa thưa đúng thời kỳ vào năm thứ 8 lần 1 và thứ 15 lần 2. để lại mật độ 6*6 khai thác vào năm 20-30t

2 bài này mình đã đọc qua. trong bài thực nghiệm ở tây bắc có thể do chất đát cũng như khí hậu không hợp nên đk trung bình chỉ 1cm/ năm. tuy nhiên nếu tăng trưởng 1.5cm/ năm cũng đáng quan tâm. cây 20 năm dk 30cm cũng khai thác gỗ lớn được rồi. việc trồng 3*3 phải tỉa thưa đúng thời kỳ vào năm thứ 8 lần 1 và thứ 15 lần 2. để lại mật độ 6*6 khai thác vào năm 20-30t
bskeu nên tham khảo ở công ty giống lâm nghiệp vùng nam bộ . mấy năm đầu tiên chơi cây K mua hạt ở đó và hỏi về kĩ thuật . Họ có vườn ươm gần nhà anh Ngọc

Last edited:
bskeu nên tham khảo ở công ty giống lâm nghiệp vùng nam bộ . mấy năm đầu tiên chơi cây K mua hạt ở đó và hỏi về kĩ thuật . Họ có vườn ươm gần nhà anh Ngọc
trên tây nguyên cũng có 1 rừng tếch 60 năm và đây là nguồn cung hạt giống cho cả tây nguyên. em cũng lấy hạt ở đây a

Chào BSKeu,

Câu hỏi của bạn đã được rất nhiều người hỏi, và đã có nhiều tài liệu trả lời hay hơn mình, bạn đọc bài báo cáo cuối phần trả lời này để biết thông tin nhé,

còn riêng cá nhân mình, trước nay mình không thích trồng keo (vì thấy hiệu quả không cao) nên mình chỉ dám nói kinh nghiệm mà mình biết từ những người quen trong gia đình thôi, Cụ thể là ở quê mình, cam lâm khánh hòa, nằm ngay bên vườn quốc gia hòn bà, chỗ này người ta làm mía mì là chủ yếu. 10 năm trước rộ lên phong trào trồng keo, với lại tràm bông vàng. O
ở quê K (LongAn) đất trống bị bỏ hoang - đất xấu nhất không thể trồng cây gì khác mới có cây Tràm Bông Vàng. Mà chẳng ai trồng , nó tự lên vì hạt phát tán qua gió , chim ăn hạt . Hay đột nhiên nảy mầm trong các chậu mai vàng . Quê K có 2 loại TBV lá nhỏ ( keo lá tràm) và TBV lá lớn ( keo tai tượng) . Ai mà thấy Keo Tai Tượng thì sẽ nhổ bỏ vì cây này không dùng . Nhưng TBV lá nhỏ luôn được để lại vì sau khi trồng từ 20 năm trở lên gỗ sẽ có chất lươngj tốt như gõ đỏ - chỉ tiếc là gỗ không đẹp nên giá thấp - đường kính cây tối đa cũng chỉ 50 cm nên không cho gỗ lớn . Cũng với thời gian cao hơn gấp rưỡi (30) năm , các bạn nên trồng Sao Đen , Lát , Giả Tỵ thì gỗ bán giá cao hơn gần gấp đôi . Nhưng phải đợi lâu.
K có một loại keo khác . Gỗ cũng ngang với keo lá tràm , khi cây lớn tối đa đạt đường kính gần 2 m . Nhưng chắc là chậm lớn . K đang trồng thử nghiệm .

Mình ở quảng bình, đất sỏi. Đất nhà toàn trồng keo lai, giờ muốn đổi cây gì có kinh tế hơn mà phân vân không biết trồng gì. Hồi trước có trồng ít dó bầu trong vườn nhà mà giờ em thấy bấp bênh quá.[/QUOT mình chưa trực tiếp xem đk thổ nhưỡng của bạn như thế nào nên cũng khó tv chính xác. Bạn có trồng cây dó bầu một loại cây rất có tiềm năng đem lại kinh tế cao, trước khi chuyển đổi sang một loại trồng khác phải phải thực sự cân nhắc, chứ không khi 5 năm, 10 năm sau lại rơi vào hoàn cảnh như bây giờ.

Sầu đâu mau lớn thiệt nhưg mà trồng 3nhân4 thì 10 năm 1 cây/1m3 nghe có vẻ ko khả thi rồi! Nếu trồg riêg lẻ thì may ra
cung cap hat giong xoan đào [thuoc ho hoa hồng lh 01698262626
xoan đào giống hat xoan đào .lát hoa ,lim xanh, giổi mỡ sưa dỏ chuyên nghiệp hạt giống email hatgiongcayrung@gmail.com

Back