Có thể sd Trấu để trồng nấm( đb Linh Chi) hay không ?

• Thread starter handuy
  • Ngày gửi
Ở nơi tôi ở có nhiều nhà mấy xay lúa, tôi muốn hỏi Vỏ Lúa (hay Xay nhuyễn) có thể sử dụng để đống vào bich giá thể trồng Nấm Linh Chi hay nấm khác ngoài làm củi trấu được không?
Vì trồng Nấm rơm = Rơm cũng phải thùy vào vụ mùa (đa số dùng rơm để ủ gốc Thanh long):wacko:

A/chị nào có kinh nghiêm thì chia sẽ cho em biết với nhé....

Thấy thông tin dùng trấu trồng nấm Bào ngư ở miền Tây:
Làm nấm bào ngư từ trấu
29-10-2009

[FONT=arial,helvetica,sans-serif](Cập nhật lúc: 10:57:37)[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Tận dụng nguồn phế thải trong xay xát lúa gạo, kỹ sư Nguyễn Hoài Vững đã nghiên cứu thành công quy trình sản xuất nấm bào ngư bằng nguyên liệu trấu. Nghiên cứu của anh đã được ứng dụng nhiều trong thực tế, mở ra hướng đi mới trong sản xuất nông nghiệp, góp phần cải thiện thu nhập, tạo đời sống khấm khá hơn cho nhiều người dân An Giang... [/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Lâu nay, vào mùa thu hoạch lúa, các nhà máy xay xát lúa gạo trên địa bàn An Giang cứ thải trấu trực tiếp xuống sông, rạch làm ô nhiễm nguồn nước, ảnh hưởng đến sinh hoạt của người dân. Một chiều trên đường về nhà, người kỹ sư trẻ Hoài Vững chứng kiến cảnh tượng này và nhớ lại trong chuyến công tác vừa qua, nhiều hộ trồng nấm bào ngư cứ than thở là nguyên liệu làm nấm: mùn cưa, bã mía, thân cây mục dạo này khan hiếm, giá cao... Thế là, trong đầu người thanh niên trẻ lóe lên ý tưởng sao không thử nghiệm dùng trấu để làm nguyên liệu sản xuất nấm bào ngư.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Nghĩ là làm, Hoài Vững bắt tay vào tìm hiểu các tài liệu có liên quan và bắt đầu nghiên cứu thử nghiệm vào năm 2005. Thời gian đầu, công việc nghiên cứu gặp không ít khó khăn như: muốn nguyên liệu có mầu sáng, đẹp thì trấu ngâm vào nước vôi với liều lượng như thế nào; thành phần vôi ra sao và thời gian ngâm trong nước bao lâu... Sau những lần thử nghiệm, hàng loạt vấn đề phát sinh dần được tháo gỡ. Nấm bào ngư vẫn phát triển tốt trên cơ chất trấu, đó là kết quả bước đầu Hoài Vững đạt được. Không dừng lại đó, Hoài Vững tiếp tục nghiên cứu và đưa ra công thức phối trộn dinh dưỡng hợp lý, nhằm nâng cao năng suất và hạ giá thành sản phẩm. Sau sáu tháng miệt mài nghiên cứu và thử nghiệm, cuối cùng Hoài Vững đã thành công. Anh đúc kết nghiên cứu của mình thành quy trình sản xuất nấm bào ngư bằng nguyên liệu trấu, gồm các công đoạn: Trấu mua về đem ngâm vào nước vôi, vớt ra để ráo, đem phối trộn dinh dưỡng, vô bịch khử trùng, để nguội, cấy meo giống, ủ tơ và cho ra sản phẩm bịch phôi nấm bào ngư. Anh Vững cho biết: "Trong quy trình sản xuất nấm, khâu hấp khử trùng là quan trọng nhất. Nếu nhiệt độ không đạt, nhiều loại nấm, vi sinh vật khác hút hết chất dinh dưỡng, dẫn đến bịch phôi kém chất lượng, năng suất không cao".[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Sinh ra và lớn lên ở xã Vĩnh Trạch (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang), Hoài Vững là anh cả trong gia đình gồm bốn anh em. Sau khi tốt nghiệp THPT, anh thi đỗ vào ngành Công nghệ sinh học của Trường ÐH Văn Lang, TP Hồ Chí Minh. Tốt nghiệp, Vững trở về quê công tác và hiện nay là Phó Trưởng phòng Nghiên cứu, thí nghiệm, Trung tâm ứng dụng tiến bộ khoa học - công nghệ (Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh An Giang). Vững bộc bạch: "Trước đây, tôi cũng từng mơ ước sẽ trở thành bác sĩ, nhưng không thành. Sau đó, tôi theo học ngành Công nghệ sinh học. Trong quá trình học tập và qua thực tiễn, tôi đã tìm được niềm vui, niềm say mê trong nghiên cứu và ứng dụng những tiến bộ khoa học-kỹ thuật vào sản xuất nông nghiệp". Từ niềm say mê đó, năm 2006, là năm đánh dấu sự kiện đáng nhớ, anh đoạt giải nhất Hội thi sáng tạo và vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Ðảng.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Ông Tống Thanh Tùng, Phó Trưởng phòng Nghiên cứu ứng dụng tiến bộ khoa học-công nghệ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh An Giang, cho biết: "Thời gian qua, quy trình sản xuất nấm bào ngư từ nguyên liệu trấu được ứng dụng rộng rãi, giúp nhiều nông hộ vươn lên thoát nghèo. Hằng tháng, Trung tâm đã cung cấp cho bà con từ 2.000 đến 3.000 bịch phôi".[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Hiện nay, Hoài Vững đang ấp ủ đề tài nghiên cứu: "Xử lý nước thải ao nuôi trồng thủy sản". Nói về quy trình xử lý nước thải, anh cho biết: "Quy trình gồm các giai đoạn sau: Phân lập thuần chủng, nhân sinh khối, sau đó cho vào ao nuôi cá. Sau khoảng bốn ngày xử lý nồng độ gây độc, rồi xả trực tiếp ra sông, kinh rạch". Ðây là đề tài luận văn tốt nghiệp thạc sĩ, anh rất kỳ vọng khả năng ứng dụng trong thực tiễn, giúp nhiều người nuôi cá làm sạch môi trường, hạn chế tình trạng nguồn nước bị ô nhiễm. Hoài Vững bộc bạch: "Những nghiên cứu được ứng dụng vào thực tế, giúp bà con làm ăn có hiệu quả, tôi cảm thấy rất vui. Ðây là điều thôi thúc tôi tiếp tục học hỏi, nghiên cứu và tìm ra những sản phẩm mới, thiết thực, giúp ích cho đời sống nông dân".[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif] Theo NGUYÊN BỬU - nhandan.com.vn

http://www.varisme.org.vn/?path=Vietnamese/News/8452
[/FONT]

Nghe thoáng qua thì ngon ăn lắm, nhưng nghĩ kỹ thì không dễ đâu .
*
Thứ nhất, nguyên liệu làm nấm phải nấu trong nồi một thời gian
dài ở nhiệt độ gần sôi, mà khối nguyên liệu không nhỏ, có thể
hàng mét khối khi làm ăn lớn. Nếu nấu một chút nguyên liệu thì
được mấy cuộng nấm đủ ăn trong nhà, không đủ bán.
*
Thứ hai, ta không biết bao nhiêu phần trăm trấu ở trong nguyên
liệu. Nếu trấu chiếm phần lớn nguyên liệu thì mới có thể nói là
trồng nấm bằng trấu, chứ trấu chỉ chiếm một góc, thì nói thế
không chính xác.
*
Tôi cũng nghe nói trấu đổ xuống sông. Vậy thì sông sẽ tắc, và
ô nhiễm. Ngày xưa, tôi còn trẻ, cũng từng sống quanh nhà máy xay
Yên Mỹ ở Hưng Yên, cách Hà Nội 4 chục cây số về phía Đông Nam .
Ở vùng này, bà con đều đun nấu bằng trấu, rất rẻ tiền. Tro trấu
thì bón ruộng, rất tốt. Trấu còn phải mua, mặc dàu rẻ, và còn
chở đi bán nơi xa nữa.
*

Thời bây giờ mà trấu ng ta đem đổ ra sông à? Đúng là dóc còn hơn bác 3 phi! Cách đây gần 20 năm,lúc em còn nhỏ xíu,đã phải bỏ tiền ra mua trấu về nấu cơm canh rồi,nói chi bây giờ,nào là làm củi trấu,rồi lò gạch,thêm 1 số hộ ở quê vẫn dùng lò nấu bằng trấu để nấu nướng. Ở quê vợ em hiện giờ,người dân hay đi xay lúa thành gạo để ăn,khi xay xong,thì chủ máy còn trả tiền ngược lại nữa,vì họ mua trấu+cám của mình,mà tiền đó lúc nào cũng nhiều hơn tiền công xay xát gạo,ở bên cạnh nhà máy lúc nào cũng đầy trấu,ghe thì đến mua trấu nườm nợp. Ở đâu của an giang trấu bỏ vậy? Khỏi cần trồng nấm gì cho mệt,chở xuống hậu giang hay qua mấy lò gạch vĩnh long bán cũng giàu rồi đó!

Cái gì mình không biết, chưa thấy, thì chưa chắc là không có .
Nếu bạn thấy buôn trấu làm giàu được, thì bạn nên vay vốn mà
đi buôn trấu đi.
*
Góp ý nói thẳng, bạn đừng giận nhé. Ở đây chúng ta nhiều ý
kiến, nhiều hoàn cảnh. Có thể bạn không muốn buôn trấu, nhưng
bạn khác lại thấy ý kiến của bạn hay, mà sau này thành công đó.
*

Nghe thoáng qua thì ngon ăn lắm, nhưng nghĩ kỹ thì không dễ đâu .

Bác ơi . Đã là nông dân . Theo cái nghiệp trồng trọt chăn nuôi có cái nào dễ ăn đâu . Nhưng người ta vẫn phải làm và đã làm thì phải nghiên cứu tìm tòi ra những kỹ thuật mới phục vụ sản xuất .:D

nguyên liệu làm nấm phải nấu trong nồi một thời gian
dài ở nhiệt độ gần sôi, mà khối nguyên liệu không nhỏ, có thể
hàng mét khối khi làm ăn lớn. Nếu nấu một chút nguyên liệu thì
được mấy cuộng nấm đủ ăn trong nhà, không đủ bán

Tất cả các loại nấm khi trồng đều phải xử lý bằng nhiệt để loại trừ bào tử nấm hoang dại . Nếu nói như bác ở trên . Có lẽ chẳng ai đi trồng nấm mất .

ta không biết bao nhiêu phần trăm trấu ở trong nguyên
liệu

KHông biết thì phải bỏ tiền ra mua . Người ta bỏ thời gian công sức ra nghiên cứu . Nông dân muốn có công nghệ mới phải bỏ tiền chuyển giao công nghệ

Nếu trấu chiếm phần lớn nguyên liệu thì mới có thể nói là
trồng nấm bằng trấu, chứ trấu chỉ chiếm một góc, thì nói thế
không chính xác

Các loại nâm thông thường khi làm bịch nấm . NGười ta thường phải trộn một chút cám ,gỉ đường ,vôi bột ,phân vv để đạt hiệu quả hơn . Ở trên họ trồng nấm bằng trấu và tất nhiên cũng phải trộn thêm các thứ nêu trên để đạt hiệu quả hơn thôi .

Cái gì mình không biết, chưa thấy, thì chưa chắc là không có .
Nếu bạn thấy buôn trấu làm giàu được, thì bạn nên vay vốn mà
đi buôn trấu đi.
*
Góp ý nói thẳng, bạn đừng giận nhé. Ở đây chúng ta nhiều ý
kiến, nhiều hoàn cảnh. Có thể bạn không muốn buôn trấu, nhưng
bạn khác lại thấy ý kiến của bạn hay, mà sau này thành công đó.
*

Bác đã thẳng thắn vậy sao em dám quanh co với bác được!
1. Em quê ở an giang,dĩ nhiên hiểu về bài báo trên nhiều hơn bác.
2. Ở an giang có rất nhiều lò gạch,nếu trấu bán thì lò gạch phải mua thôi,vậy hỏi có ai bỏ trấu ko khi mà biết trấu có thể bán.
3. Vì em biết chắc chắn là trấu ng ta bán,nên thấy bài báo hơi...quá 1 tí,chỉ muốn làm rõ là trấu ko ai bỏ cả.
4. Bác ở Hưng Yên,hiện ở nước ngoài,mà bác nói với em là "cái gì chưa biết và ko thấy thì chưa chắc là ko có",em ngầm hiểu ý bác nói rằng "có", vậy là bác biết và bác thấy 1 vấn đề ở an giang hơn là em,1 người dân ở an giang chăng? Bác nói là từng nghe nói ng ta thường đổ trấu ra sông,vậy bác thấy chưa? Còn em từ nhỏ đến giờ,chưa bao giờ thấy nhà máy nào đổ ra sông,mà chính mắt thấy ng ta mua trấu của nhà máy đó bác à!

Trấu ,rơm là thứ rất quý giá đối với nhà nông . KO dùng để bán ,để đốt ,để trồng màu thì người ta ủ thành đống đốt lấy tro rải xuống ruộng chứ ko ai dại dột đổ xuống sông cả . Mấy bác viết Báo nhiều khi viết ko đúng sự thật ở chỗ đó .
Chỗ tôi ở quảng Ninh. Cách nhà tôi gần 30 cây số là vùng trồng lúa . Than là nguồn nguyên liệu đốt cháy tốt nhất vì thế người ta ko dùng trấu để đốt lò,nhưng trấu lại được sử dụng để rải lên luống của những ruộng hành ,ruộng dưa, ko ai vứt đi cả . Mấy bác trồng cây cảnh phải đi xin gãy lưỡi mới được trấu về trồng cây đó.

Tôi không có ý ngầm nói là có, mà tôi có ý nói nghe người ta nói
thì tôi cũng tin. Tin là một cảm giác trong đầu óc mình, nhưng
có đúng sự thật không, thì cần phải có người thật việc thật nữa.
*
Chắc bạn đọc bài tôi viết, cũng thấy tôi quý trọng Trấu, và chưa
từng thấy người ta đổ Trấu đi. Diễn đàn là nơi trao đổi thông tin
và kiến thức. Đọc và nghe rồi khi nào đụng đến, mới dễ tìm hiểu
đến nơi đến chốn.
*
Đến khi nghe bạn nói, thì tôi có thêm cách nhìn về bài báo đó.
Như vậy thì trồng Nấm bằng Trấu sẽ không lời mấy nữa, vì Trấu có
giá chứ không phải đổ đi, và nghề trồng Nấm bằng Trấu sẽ càng khó
khăn hơn, có khi lãi không bù chi phí. Công trình nghiên cứu đó
chỉ có giá trị lý thuyết, mà không thực hành được. Nếu trong hoàn
cảnh Trấu không đổ xuống sông mà vẫn kinh doanh trồng Nấm bằng
Trấu được, thì sẽ giúp phần tăng giá Trấu, làm giàu thêm cho bà
con.
*

Giờ này cái gì cũng bán cả bác à,từ rơm,trấu,cám,cho đến lục bình còn bán được nữa mà bác. Hay như mấy cánh đồng lúa,thu hoạch vụ hè thu xong rồi,tới mùa lũ ngập nước,mấy gốc rạ trổ bông loe hoe,gọi là "lúa chét",vẫn bán được, giá 30-50 ngàn/công ruộng lúa ngập nước như vậy,mua xong mới dám lùa vịt vào ăn,ko mua mà vịt lạc vào,dù rằng là ruộng bỏ vì ngập nước ko làm gì được,người chủ mà thấy thì nhẹ là chửi vài câu,nặng là thịt con vịt đó luôn. Nói để bác thấy giờ mọi thứ đều được tận dụng triệt để cả!

Không biết ở chổ các a.chị Trấu có người mua chứ chổ em thì ngập cả nhà máy xay lúa..Nhà bạn em là cơ sở xay sát nên em thấy rõ lắm..thật đấy. Vì theo em biết chỉ có những người làm Gạch hay sản xuất củi Trấu mới mua. Thậm chí ở nơi em trấu vẫn không làm gì hết...em nghĩ chắc họ đem cho chứ không bán..vì không có chổ chứa.
Nhưng đa phần khi cần họ chỉ mua tại nơi họ sản xuất để giảm chi phí vận chuyển (ở xa thì phí vận chuyển > hơn phí mua nguyên liệu)

Cảm ơn các bác có rất nhiều ý kiến rất nhiệt tình.. Chân thành cảm ơn nhiều lắm.

Vì những thắc mắc của mình muốn sử dụng phế phẩm NN là trấu để sử dụng vào mục đích trồng Nấm có được hay không thôi ? chứ nói về trồng trọt các loại cây trồng = trấu (tro trấu) thì rất hiệu quả.

Ở chổ tôi ( Chợ Lách Bến Tre) trấu tươi có giá 6000 đ 1 bao, tro trấu giá 4000 đ 1 bao( 60 lít), tất nhiên phần lớn giá là do phí vận chuyển

Hehe, các bác thông củm cho nhà báo, viết vậy để cho đề tài kia nó hot ấy mà. Trấu hiện nay ngoài công dụng như các bác đã nêu trên, người ta còn sử dụng trấu, mụn xơ dừa để làm ván ép (http://choxaydung.vn/news/index.php?option=com_content&task=view&id=2637&Itemid=87 ). Lúc trước ghé vườn lan Tân Xuân (TP HCM) thấy chủ vườn rang trấu lên làm chất trồng lan Hồ điệp nữa đó.

Last edited:
ngoài những công dụng mà các bác đã nói, ở quê vợ tôi ngoài đun nấu những lò ấp trứng thủ công còn dùng để ấp trứng vào mùa mưa nữa đấy

Thời bây giờ mà trấu ng ta đem đổ ra sông à? Đúng là dóc còn hơn bác 3 phi! Cách đây gần 20 năm,lúc em còn nhỏ xíu,đã phải bỏ tiền ra mua trấu về nấu cơm canh rồi,nói chi bây giờ,nào là làm củi trấu,rồi lò gạch,thêm 1 số hộ ở quê vẫn dùng lò nấu bằng trấu để nấu nướng. Ở quê vợ em hiện giờ,người dân hay đi xay lúa thành gạo để ăn,khi xay xong,thì chủ máy còn trả tiền ngược lại nữa,vì họ mua trấu+cám của mình,mà tiền đó lúc nào cũng nhiều hơn tiền công xay xát gạo,ở bên cạnh nhà máy lúc nào cũng đầy trấu,ghe thì đến mua trấu nườm nợp. Ở đâu của an giang trấu bỏ vậy? Khỏi cần trồng nấm gì cho mệt,chở xuống hậu giang hay qua mấy lò gạch vĩnh long bán cũng giàu rồi đó!
Tớ mới đi An Giang về (Thoại Sơn), Hic, trấu bạt ngàn, chất như núi, đúng là vào mùa vụ thì chủ nhà máy chà gạo phải lén đổ trấu xuống sông, nhiều quá chổ đâu mà chứa. Tớ đang tiến hành mở nhà máy ép củi trấu tại đây, hy vọng tận dụng số trấu dư vào việc có ích.

Thưa,
Những lần về quê, thấy bà con làm lúa vụ gối đầu, trông mọi người hồ-hởi mình thấy vui theo, trừ một điều : Lúa suốt tại chỗ, rơm chất đống, đốt cũng tại chỗ.
Thật ra, nếu mình công-bằng với đât, thì khi mình lấy đi cái gì từ đất, thì phải trả lại đất cái đó. Phân bón chúng ta bón vào thì phần tinh-túy là hạt gạo, mục-đích của trồng lúa, chúng ta lấy đi là đúng rồi. Nhưng tại sao lại đốt rơm, đốt trấu? Hoặc đổ trấu xuống sông? Đốt thì ô-nhiễm trên không, đổ thì dơ sông... Mà đúng ra là những thứ nầy phải được dùng lại cho trồng-trọt dưới hình-thức nầy, hay hình-thức khác.
Nhà báo đã dám viết bài nêu lên tệ-trạng, tại sao không vạch rõ :
- Chính bộ Nông-Nghiệp, các cơ-quan khuyến-nông đã tắc-trách trọng nhiệm-vu?
Nhìn mấy cảnh đó, tưởng như nước mình không có cơ-quan nào chuyên về nông-nghiệp để giúp đỡ dân.

Last edited:
hehehe !! Bác Thủy Canh chưa coi Táo Idol rồi !. Anh nuoide kéo bác Thủy Canh đi coi đi anh. Coi xong là bác ấy hết théc méc ông này, bà kia đâu rồi liền

tinhf hình là thấy các bác trao đổi nhiết tình quá em cũng muốn tham gia, em mới đây làm thử mấy công thức trồng nấm mới các bác ạ,e thấy làm trấu thì lên dùng 60% trấu 20% rơm mục và một số phụ gia khác mà trước đó có bác nào đã nói ở trên rùi cho vào hấp khử trùng cấy giống là ok tuy công thức này e thấy hiệu quả nhưng cũng mới chỉ ở mức độ thử nghiệm thui các bác cũng có thể làm thử và tìm xem có công thức nào hay hơn thì chia sẻ cho anh em nhé.

Sản lượng rất thấp ... Nếu k muốn nói là rất nhiều bịch mọc lèo tèo... K thử thì k biết. Thực tế chứng minh em nói k sai.. Càng bổ xung phụ gia thì tỉ lệ mốc càng cao.

Back