"Cờ thế" trong nông nghiệp hay"Binh pháp" nhà nông

• Thread starter botienthi
  • Ngày gửi
exciter_1827

exciter_1827

Moderator
thôi thì bác botienthi lấy cái mô hình "liên hoàn kế" của bác ra làm thế cờ mở màn cho bà con phá giải vậy....biết đâu "binh pháp nhà nông" sẽ được mở màn từ cái "liên hoàn kế" này....

botienthi

botienthi

Moderator
Gì chứ... mà chơi thế là căng lắm! Thế không chỉ đơn thuần là "thế" mà còn phải có "lực", có điểm tựa, có gia tốc, có sự cổ vũ, có chiến lược, có định hướng, có mục tiêu, có tầm nhìn.... Một thế cờ ngắn ngủi nhưng đúc kết qua bít bao mồ hôi, trí tuệ của tiền nhân! Thế nhưng không phải thế!
Tôi không nghĩ là "căng" đến như vậy đâu.
Là một sân chơi, là nơi trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau của chúng ta. Định hướng là ta, tầm nhìn cũng là ta nhìn. Ta cùng nhận xét đúc kết với nhau. Ta cùng đổ mồ hôi trí tuệ. Trước ta là các bậc tiền nhân. Sau ta, con cháu cũng coi ta là tiền nhân. Tiền nhân có thể đúng, cũng có thể sai. Con cháu tự đúc kết và áp dụng. Quan trọng là với một điều kiện nào đó có cái để mà tham khảo, để mà hình dung, từ đó đỡ mò mẫm, đỡ "tốn" học phí vô ích.
Chúng ta không cần cầu toàn phải đi đúng nước đúng thế như giải thế cờ. Ở đây là "thế" nông nghiệp. Tôi nghĩ một thế có nhiều cách giải vì nó là thế mở. Tức là đi sao cho ít nhất là không thua, và có nhiều phương án thắng tương ứng ý kiến, giải pháp của nhiều người. Áp dụng phương án nào, thắng to đến đâu là do thực lực của người áp dụng.
Chỉ cần chúng ta có cái tâm (mà ở đây tôi tin là ai cũng có, nếu không sẽ chẳng ở đây chia sẻ làm gì), thì chúng ta khắc sẽ qua trao đổi mà nâng được tầm lên. Và từ những trao đổi qua sân chơi này tôi nghĩ sẽ có ích không nhỏ đối với nhiều, rất nhiều người. Và bản thân những người tham gia, tôi chắc chắn chúng ta sẽ thấy không vô ích chút nào.

------ 21 minutes:

Vấn đề rộng quá , lại có tính chuyên môn cao, trong khi diễn đàn chỉ là nơi trao đổi. mạn đàm về những kinh ngiệm nho nhỏ trong cuộc sống của nhà nông
Do đó e rằng triển khai” cờ thế” không được..vì ai là người viết bài đây ?
Với Các chuyên gia thì các công trình ngiên cứu của họ..họ để in thành sách. Ngay cả đến ông google trích dẫn sách của họ…cũng đang bị phản đối vì vấn đề bản quyền…

Với Các lão nông thì ruộng của họ..thổ nhưỡng địa phương của họ, và họ hiểu làm cách nào để không bị mất trắng là giỏi lắm rồi..làm sao dám phổ biến những kinh ngiệm xương máu của mình cho đại chúng trên 1 diễn đàn mà bất cứ ai cũng có thể khen chê vô tội vạ thậm chí …chửi đại !!!

Ngay đến cây mai vàng..chỉ là 1 cây rừng có hoa..như bao nhiêu cây rừng khác…sinh hóa theo mùa…theo thổ nhưỡng.. được đem về trồng làm đại biểu cho mùa xuân..
Nhưng những ai sau quá nhiều chục năm chăm sóc , đã phải trả biết bao nhiêu giá !? và đạt biết bao nhiêu “ thành đạt” nhờ nó..mà vẫn còn chưa dám “mạnh miệng” thì làm sao có…. “ cờ thế”
Tất cả vẫn còn đang tìm hiểu…thôi
Vâng! Lão mục nói đúng. Nếu cứ sợ bị chửi thì không ai dám nói dám viết gì cả.
Nhưng tôi vẫn nghĩ đây là sân chơi của chúng ta. Trao đổi với nhau để tìm ra những giải pháp khả dĩ. Không cầu toàn. Mỗi giải pháp khả thi cho người đưa nó ra và những ai đồng điều kiện. Đối với những người không đồng điều kiện thì nó lại có tính định hướng giúp đỡ phải mò mẫm.
Tất cả chúng ta cũng đang tìm hiểu thì mới vào trao đổi, đưa ý kiến bổ khuyết nhau, vừa giúp nhau vừa giúp thiên hạ được tý gì hay tý nấy.
Bản thân người nào thấy hay đem áp dụng thì cũng phải suy nghĩ. Tướng thua trận không thể đổ tại binh pháp dở được.
Còn ai rỗi hơi đi chửi....thì tai họ liền miệng họ....họ tự nghe

------ 2 minutes:

thôi thì bác botienthi lấy cái mô hình "liên hoàn kế" của bác ra làm thế cờ mở màn cho bà con phá giải vậy....biết đâu "binh pháp nhà nông" sẽ được mở màn từ cái "liên hoàn kế" này....
Vâng! Tôi đã đưa ra dữ liệu cái mảnh đất của tôi bên: "các vấn đề khác về nông nghiệp" rồi. Mong mọi người vào góp ý cho giải pháp.

Last edited:
Tap_Tanh_Chan_Nuoi

Tap_Tanh_Chan_Nuoi

Nhà nông nghiệp dư
Em thấy việc này nó hơi...mơ hồ.Ngay cả chính người là thổ địa, ăn uống, ngủ nghỉ...trên mảnh đất ấy còn "chưa" ..." hiểu" hết mảnh đất nơi mình đang ở, "chưa biết" được ở đó cần gì, thiếu gì...thì làm sao có thể các bác ở xa tận đâu đâu (nếu có đụng chạm các bác bỏ qua nhé) lại đưa ra một mô hình cụ thể cho người sống tại nơi đó áp dụng được.Nếu có thành công thì cũng..hên xui.
Em nghĩ, ở đây nên chăng là một nơi "tư vấn, trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm"
Theo như Tanthanh
theo mình thì .nhà mọi người ( cả 3 miền ) có khu vườn thì thử up lên trước và cùng thảo luận
xem thế nào
VD thế này :
Nhà em có một mảnh đất bỏ hoang lâu ngày không sử dụng (khoảng 5000m2 ji đó), cỏ mọc um tùm do trước đây không có người chăm, nay em thấy..uổng quá nên định đầu tư chăn nuôi hay trồng trọt một cái gì đó.Đất nhà em là đất thịt pha cát, không gần sông (nhưng...gần nhà, cách khoảng 200m), đất cao ráo, thuận tiện giao thông(Bản thân em thì cũng...rảnh, chịu khó, hihi).Nhà em ở Định Quán-Đồng Nai, cách sông La Ngà vài km.Nhờ các bác tư vấn giùm em là trồng hay nuôi con gì để có hiệu quả ạh
Àh tí nữa quên một điều quan trọng, vốn của em vào khoảng xyz triệu(việt nam đồng)

Nhân đây mời các bác vào mổ xẻ, phân tích, đánh giá và...truyền cho em một ít kinh nghiệm để em định hướng tí.Cảm ơn các bác

Thuy-canh

Thuy-canh

_
Nông dân @
Chùi ui, sao tui chịu cái bài nầy của bác botienthi quá vầy nè!
Có gì đâu mà căng-thẳng chứ! Thôi tui với bác cùng thư-giản vậy. Cất bàn cờ, xách cần câu...
Thân.

baby_plm

baby_plm

nông dân làm biếng
Mấy cây ớt của bác botienthi giờ ra sao rồi? Nếu bác trồng ớt tiếp thì em hỗ trợ bác 1 hoạt chất làm cây ngưng sinh trưởng chiều cao mà đẻ nhánh. Nhiều cành hơn thì sẽ thu được nhiều trái hơn. Em đã thử trên một số giống cây thì thấy khá đạt. Như thử trên lúa thì lúa đẻ tới hơn 10 tép.

botienthi

botienthi

Moderator
Mấy cây ớt của bác botienthi giờ ra sao rồi? Nếu bác trồng ớt tiếp thì em hỗ trợ bác 1 hoạt chất làm cây ngưng sinh trưởng chiều cao mà đẻ nhánh. Nhiều cành hơn thì sẽ thu được nhiều trái hơn. Em đã thử trên một số giống cây thì thấy khá đạt. Như thử trên lúa thì lúa đẻ tới hơn 10 tép.
Cám ơn em! Ớt vừa rồi đã đạt thắng lợi. Bây giờ giá đã hạ, cây đã cỗi nên anh đã phá đi thử nghiêm trồng cây khác rồi. Cụ thể là bắp nếp, sau đấy bước vào mùa mưa sẽ vun luống cao trồng rau. Qua mùa mưa sẽ vệ sinh cho đất rồi lại trồng...gừng.

botienthi

botienthi

Moderator
Để tăng thêm sinh khí và quản lý tổ chức tốt box mới.
Kính Đề nghị BQT tăng cường thêm mod. Cụ thể là ngoinhanhotrenthaonguyen là người rất nhiệt tình và có nhiều ý kiến đóng góp thiết thực. Dám suy nghĩ và nhận trách nhiệm. Và nhất là đang rất mong muốn phát triển ý tưởng này.
Mong BQT xem xét và cho biết sớm. Xin cám ơn rất nhiều!

L

liemtran308

Guest
Phát pháo đầu!

Bác botienthi xây bồn cá ...giờ thành bồn nuôi lươn.

Kĩ thuật thiết kế, xây dựng, nền móng không được vững chắc bởi vì chưa biết căn bản kỉ thuật xây dựng nền móng...từ dầy đến mỏng.

- Chân phải rộng, ít nhất phải 2 lớp bao hoặc 3 lớp bao...từ dưới lên trên 3-2-1.

Không thể xây 1 lớp bao suông đuột từ trên xuống dưới như đổ bê tông.

- Khi xếp bao thì phải gối đầu như xây gạch.

botienthi

botienthi

Moderator
Phát pháo đầu!

Bác botienthi xây bồn cá ...giờ thành bồn nuôi lươn.

Kĩ thuật thiết kế, xây dựng, nền móng không được vững chắc bởi vì chưa biết căn bản kỉ thuật xây dựng nền móng...từ dầy đến mỏng.

- Chân phải rộng, ít nhất phải 2 lớp bao hoặc 3 lớp bao...từ dưới lên trên 3-2-1.

Không thể xây 1 lớp bao suông đuột từ trên xuống dưới như đổ bê tông.

- Khi xếp bao thì phải gối đầu như xây gạch.
Hì hì...! Đã sửa lại như vậy....Hồ bây giờ đầy nước mà vẫn vững chãi.
Còn nuôi lươn là do các yếu tố điều kiện riêng của bản thân.
Cám ơn bác đã góp ý. Mời bác vào box "cuộc thi...nuôi con gì, trồng cây gì...hiệu quả" giúp thêm cho các giải pháp với nhé.

Đối tác