Con muốn đi Miên!

• Thread starter XUA_XO_DAY
  • Ngày gửi
X

XUA_XO_DAY

Guest
Chào các chú, các bác. Có chú bác nào có cơ sở bên Cambodia mà cần tuyển nhân viên thì cho con đi với nha. Không thì cho con theo học việc cũng được.
Năm nay con 21 tuổi. Đang muốn đi xa học hỏi. Con thích nghi nhanh với những công việc thực tế. Có khiếu về máy móc. Biết lái xe tải 3.5t, ôtô 9 chổ (2 năm kinh nghiệm). Biết tiếng anh chút chút (sơ cấp).
Mong các chú, bác quan tâm giúp đỡ.
Con cảm ơn!

Việt Nam mình sống tốt mà bạn.Cần gì phải đi tây đi tàu chứ?

Trời, buồn chuyện gì mà đi Miên vậy bạn? Ở Viêt Nam hỏng sướng sao mà đi chi vậy? Bây giờ muốn đi thì đi thôi chứ cớ gì mà phải xin ai đó?

Hãy thận trọng với suy nghỉ này nha ,tuy là có táo bạo ,nhưng cũng không ít khó khăn đâu !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ngôn ngữ bất đồng..bạn bè thì không..bạn sẽ làm gì bên đó ? rồi sẽ được gi?

Last edited by a moderator:
Thêm một người thất tình bỏ đi Miên

tu chùa việt nam chưa đủ ... lại muốn qua ben Miên bái sư nữa hả ... đúng lá tuổi trẻ tài cao ... khâm phục khâm phục ... Bên đó loạn lạc dữ lắm ... không như bên việt nam mình ... xin các hạ suy nghĩ chính chắn ... Mô Phật

Qua bên đó trồng sắn (khoai mì) chuẩn bị cung cấp nguyên liệu cho Nhà máy Sản xuất Ethanol (cồn nhiên liệu sinh học) tỉnh Bình Phước để pha xăng. Hy vọng sau này mua được xăng giá thấp và phân bón vi sinh giá rẻ cho bà con bón cây trồng vậy!!!

Tại con thấy có nhiều người có cơ sở bên ấy, con cũng chưa có việc làm. Làm đâu cũng làm, ở đâu cũng ở, biết đâu con qua bên ấy sẽ có ý tưởng hay thì sao. Không thành công cũng thành nhân mà. Ít ra cũng biết nước Cam ra làm sao hoặc cũng học lỏm được chút ít "ngoại ngữ".

Tôi đã từng sống trên đất nước và sống chung với dân tộc Kampuchea, tất nhiên tôi biết được rất nhiều điều về phong thổ, phong tục và tập quán của dân tộc này nên muốn chia sẻ với người bạn trẻ:
- Các cụ xưa có dạy: DỤC TỐC BẤT ĐẠT. Tuổi bạn còn trẻ không có gì phải vội vàng;
- Các cụ cũng dạy : BÔN BA KHÔNG QUA THỜI VẬN. Hãy nghĩ kỹ có cần phải đi xa không? Dân bản địa không làm được chắc gì mình làm được.
- Hãy tham khảo ý kiến Xuân Vũ vì anh bạn này thường xuyên qua lại Kampuchea.
Chỉ là thiển ý, có gì không hài lòng mong bạn bỏ qua cho.

Qua bên đó trồng sắn (khoai mì) chuẩn bị cung cấp nguyên liệu cho Nhà máy Sản xuất Ethanol (cồn nhiên liệu sinh học) tỉnh Bình Phước để pha xăng. Hy vọng sau này mua được xăng giá thấp và phân bón vi sinh giá rẻ cho bà con bón cây trồng vậy!!!

Bác Vị tin tức nhạy bén quá :D Cháu mới nghe loáng thoáng trên TV nói hồi tối nay thôi. Cũng hy vọng được như thế:lol:

Bác 3Phỉ nói rất đúng đó bạn ạ! Nếu vì một lý do gì đó để bạn quyết định làm vậy thì bạn nên nghĩ cho chu đáo. Còn nếu bạn muốn đi xa, muốn kiếm tiền thì có thể xuất khẩu lao động ra nước ngoài, ko hẳn là phải đi Campuchia.

Cảm ơn lời khuyên của các chú và các anh chị. Thật ra thì con có nhiều mơ ước, và nếu con có nguồn vốn kha khá, nhất định con sẽ lập nghiệp ngay chính quê hương đất nước mình. Nhưng trước mắt con không có... tiền và con cũng đã từng phụ lòng kỳ vọng của bấng sinh thành khi con không thể đạt được những kết quả tốt trong học tập. Con thích máy móc và có lẽ con cũng rất máy móc. Con thích học kỹ thuật, con thích chăn nuôi, làm nông nghiệp, con ghét toán, lý, hóa. Con sẽ suy nghĩ kỹ về lời khuyên của các chú và anh chị. Con từng có ý định học hàn 6G để xuất khẩu lao động vì nghề này đang có tiềm năng rất lớn, nhưng con đã không làm như vậy. Không phải vì con lười nhát, nhưng con thích máy móc, không thích những chấm hàn tóe lửa. Con thích máy cày, máy cắt cỏ, con trâu, con bò chứ không thích những khối sắt thép cắt sẵn chờ hàn, lắp... Có lẽ con sẽ suy nghĩ lại về ý định đi Cam, nhưng con sẽ không từ bỏ ý định làm chăn nuôi và nông nghiệp.
Sẵn đang xúc động con xin kể chút chuyện thời con còn nhỏ cho chú bác nghe. Hồi nhỏ, lúc con học lớp 6 lớp 7, không nhớ là có bài tập làm văn hay là làm hồ sơ gì đó mà có đoạn là " em thích làm gì trong tương lai", con ghi là làm nông nghiệp, làm chăn nuôi. Thế là bạn bè và.,... mọi người cười con.... thế là những lần sau có ai hỏi, con trả lời là " làm bác sĩ "... Ba mẹ con tưởng thật, luôn kỳ vọng về điều đó. Đến bây giờ con luôn hối hận vì ngày xưa đã không nói thật lòng mình.
Con sẽ không làm bác sĩ, con sẽ làm chăn nuôi - nông nghiệp........

Chào XUA_XO_DAY, chúc mừng bạn đã có 1 ý chí rất vững, nhưng thực hiện được nó cũng rất gian nan đó bạn à. Nhưng dù sao thì cũng phải mơ ước, phải thực hiện. Xếp của mình (Ông Lâm Hải Tuấn) kể lại hồi đó mẹ ông bắt ông phải làm kỹ sư sau khi học ra trường, ông nhất quyết không làm và ông hứa với mẹ 1 câu " Trong thời gian 2 năm, nếu con làm nghề khác thu nhập của con bằng hoặc cao hơn nghề kỹ sư thì mẹ hãy cho con đi theo con đường con chọn, ngược lại thì con làm kỹ sư" và ông được mẹ chấp nhận. Ông là 1 người rất có ý chí và cuối cùng ông đã thành công. Chúc bạn thực hiện được ước mơ của mình. Bạn sẽ thất bại khi bạn từ bỏ những ước mơ.

Cảm ơn lời khuyên của các chú và các anh chị. Thật ra thì con có nhiều mơ ước, và nếu con có nguồn vốn kha khá, nhất định con sẽ lập nghiệp ngay chính quê hương đất nước mình. Nhưng trước mắt con không có... tiền và con cũng đã từng phụ lòng kỳ vọng của bấng sinh thành khi con không thể đạt được những kết quả tốt trong học tập. Con thích máy móc và có lẽ con cũng rất máy móc. Con thích học kỹ thuật, con thích chăn nuôi, làm nông nghiệp, con ghét toán, lý, hóa. Con sẽ suy nghĩ kỹ về lời khuyên của các chú và anh chị. Con từng có ý định học hàn 6G để xuất khẩu lao động vì nghề này đang có tiềm năng rất lớn, nhưng con đã không làm như vậy. Không phải vì con lười nhát, nhưng con thích máy móc, không thích những chấm hàn tóe lửa. Con thích máy cày, máy cắt cỏ, con trâu, con bò chứ không thích những khối sắt thép cắt sẵn chờ hàn, lắp... Có lẽ con sẽ suy nghĩ lại về ý định đi Cam, nhưng con sẽ không từ bỏ ý định làm chăn nuôi và nông nghiệp.
Sẵn đang xúc động con xin kể chút chuyện thời con còn nhỏ cho chú bác nghe. Hồi nhỏ, lúc con học lớp 6 lớp 7, không nhớ là có bài tập làm văn hay là làm hồ sơ gì đó mà có đoạn là " em thích làm gì trong tương lai", con ghi là làm nông nghiệp, làm chăn nuôi. Thế là bạn bè và.,... mọi người cười con.... thế là những lần sau có ai hỏi, con trả lời là " làm bác sĩ "... Ba mẹ con tưởng thật, luôn kỳ vọng về điều đó. Đến bây giờ con luôn hối hận vì ngày xưa đã không nói thật lòng mình.

Chào bạn

Một trong những nghề học việc nhanh nhất và cũng được tuyển dụng nhiều nhất hiện nay đó chính là Hàn
Học Hàn làm ở KCN hay đi xuất khẩu đòi hỏi tay nghề khá cao . khóa cấp tốc 3 tháng ko đủ để bạn trở thành thợ bậc cao .
Tuy nhiên có một hướng đi mà rất nhiều người thành công đó là hàn dân dụng . Nhu cầu về hàn dân dụng rất cao . Bạn cứ thử nhìn những ngôi nhà mới xây mà xem . Từ cổng ,cửa,tường bao quanh,cho đến sân thượng để phơi quần áo bạn sẽ thấy hầu hết nhà nào xây mới 100% đếu phải dùng đến hàn.

Chỗ tôi ở có mấy tay thợ xây từ quê ra đây làm . Họ hoàn toàn ko có nghề hàn mà chỉ đi học qua loa vài tháng thế mà trở thành ông chủ giàu có ,có hẳn xe tải chở hàng đó bạn. Mình thử tính cho bạn xem nhé . Ngoài đầu tư tiền thuê nhà xưởng ra còn lại chỉ là một chiếc máy hàn ,máy cắt . Ai đặt hàng gì nếu chưa có vốn bạn có thể ra cửa hàng chuyên bán sắt mua vật liệu về làm . Khi vốn lớn lúc đó mua vật liệu tích trong xưởng cũng ko muộn.

Mình có một thằng em ở quê . Khi ra thành phố làm việc mình hướng nó vào những nghề mà sau này ra đời vất đâu cũng sống được . Nhưng nó lại ko chịu nghe . Cứ thích đi làm ở KCN .đứng trên dây chuyền máy móc hiện đại để lắp ráp . Rốt cuộc sau 5 năm cày thuê cuốc mướn . Trở về quê lập gia đình lại quay về với con trâu cái cày đó bạn .

Trở lại câu chuyện lập nghiệp của bạn . Hãy tìm một nghề phù hợp với khả năng của bạn . Chế tạo máy hay ngành cơ khí cũng tốt bạn ạ . nhưng nó đòi hỏi nhiều thứ lắm : THời gian ,trình độ,ý tưởng,tiền bạc .....Nếu mình là bạn mình sẽ học hàn rồi đi làm ở một cơ sở nào đó tầm nửa năm để lấy kinh nghiệm ,học tập quy trình làm việc của họ ... sau đó lấy tiền vốn nửa năm đi làm đó để mở một cửa hàng của riêng bản thân mình ...

Với nguyện vọng làm nông nghiệp, cháu hãy giành thời gian vào DĐ này và cháu sẽ tìm ra điều mình cần và phù hợp với khả năng điều kiện của mình cháu ạ. Nếu có gì cần trao đổi học hỏi, các TV sẽ tận tình giúp cháu.
Cháu vào đây tham khảo gương này, chú mới xem trên TV hôm qua:
http://www.vtv6.com.vn/detailNews.aspx?id=9658&lang=viCate=134

Chúc cháu thành công!

nếu em là xua xo day thì em làm theo lời bác nuoi de ngay (mới làm có cái cửa sắt bé tí mà tốn hết 500k )

Chào các bác trong diễn đàn, chào XUA_XO_DAY.

Có lẽ XUA_XO_DAY và tôi cùng trang lứa, nên tôi chỉ nói lên suy nghĩ của mình.
1. Chỉ vài dòng trả lời của các bác trong topic này thôi cũng có bao nhiêu thứ cho bạn học hỏi cả đời.
2. Bạn có mơ ước, có đam mê nhưng bạn không có kế hoạch. Bạn có suy nghĩ nhưng không dám làm.
3. Bạn không lười nhác, nhưng bạn không thể vượt rào cản tâm lý.
Hãy bắt đầu ngay những gì có thể đi bạn.
Cuối cùng tôi hỏi bạn một câu: khi 35 tuổi, 40 tuổi...(đại khái, tùy theo mỗi người) bạn sẽ làm gì, và đã làm được gì? Bạn không cần trả lời cho tôi, mà hãy trả lời cho bản thân bạn.
Chúc bạn thành công,

Chào các bác trong diễn đàn, chào XUA_XO_DAY.

Có lẽ XUA_XO_DAY và tôi cùng trang lứa, nên tôi chỉ nói lên suy nghĩ của mình.
1. Chỉ vài dòng trả lời của các bác trong topic này thôi cũng có bao nhiêu thứ cho bạn học hỏi cả đời.
2. Bạn có mơ ước, có đam mê nhưng bạn không có kế hoạch. Bạn có suy nghĩ nhưng không dám làm.
3. Bạn không lười nhác, nhưng bạn không thể vượt rào cản tâm lý.
Hãy bắt đầu ngay những gì có thể đi bạn.
Cuối cùng tôi hỏi bạn một câu: khi 35 tuổi, 40 tuổi...(đại khái, tùy theo mỗi người) bạn sẽ làm gì, và đã làm được gì? Bạn không cần trả lời cho tôi, mà hãy trả lời cho bản thân bạn.
Chúc bạn thành công,

"Trẻ xông pha,già mẫu mực".Khi trẻ hãy cố gắng làm hết khả năng của mình thì khi về già sẽ ko phải ân hận!

Back