Cùng chia sẽ kinh nghiệm nuôi lươn không bùn!

T

thaithanh

Guest
các ACE nào biết trị bệnh khi lươn có đốm trắng ở đuôi và thối đuôi thì nhờ ACE chỉ cho em với. em cảm ơn

D

Duc Tai

Guest
Anh chị em có biết ở Khánh Hòa có trại nào nuôi và bán lươn giống không ạ? em cần tham quan thực nghiệm. Cảm ơn!

songba

Lữ khách
E mới thả lươn dc 1 ngày mà đã chết hết 50%, lươn thả về bu vào 4 góc và ngóc đầu lên thở nhiều, e hỏi chỗ bán giống thì bảo do ph nhà e thấp (ph 6). tới sáng nay thì chết nhiều mà gọi điện thì người bán giống nói khắc phục bằng cách tăng ph lên, có bác nào chỉ gấp cho e cách nào để tăng ph hiệu quả không ạ.
e mua lươn chỗ này http://www.trangtraiducthuan.com/
Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.

Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.
Bạn songba thân mến!
Xin thành thật chia buồn cùng bạn,trước hết mình khẳng định lươn mà bạn mua không phải là lươn nhân tạo mà là loại lươn đồng tự nhiên.
Lươn đồng tự nhiên nếu như thuần tốt nuôi vẫn không bị chết như vậy,đằng này lươn của bạn mua là lươn chưa được thuần dưỡng nên mới hao như vậy đấy.

File đính kèm

Fly_vnmil

Lữ khách
Trước khi bắt đầu một công việc gì bạn fai cân nhắc cho thật kĩ vì khi bước vào làm có rất nhiều vấn đề phát sinh mà bạn ko lường trước được. chưa nói đến việc bắt đầu nuôi chỉ nói đến việc đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là cả một vấn đề rùi. Vì là mới bắt đầu chưa có kinh nghiệm thì bạn nên xây một hồ để nuôi thử nghiệm thôi khi thấy dc rồi mới bắt đầu xây tiếp hồ mở rộng phát triển. Chi phí cho việc khoan giếng , máy bơm, xây hồ lươn , xây hồ chứa nc, máy xay làm thức ăn cho lươn, tủ đông để trữ thức ăn cho lươn .... rất nhiều vấn đề, nội mấy chi phí này thôi ban đầu cũng đã ngốn hết của bạn vài chục triệu rồi đấy. Về vấn đề nguồn nước tất cả những jieng bị nhiễm phèn thì khi bơm lên để một lúc thì cũng đều có váng ở bề mặt cả, jieng của mình cũng như thế. Xử lí tạo giàn mưa, nc bơm lên qua giàn mưa rồi chảy xuống bể thì sẽ hạn chế dc váng phèn này, xử lí 7 ngày làm vệ sinh bể chứa một lần dọn sạch lớp fen kết tủa ở đáy nếu bạn không làm bể lọc. Cứ tin mình là nc của bạn vẫn nuôi ok , vì hiện tại mình cũng đang nuôi bằng nc của mình và lươn vẫn phát triển tốt. Nếu muốn chắc ăn hơn thì bạn lấy mẫu nc đi đến trung tâm xét nghiệm.
Cho em hỏi là mua máy xay thức ăn cho lươn ở đâu vậy ah? Em ở Quảng Ngãi cần mua máy mà k bik chỗ bán.

Fly_vnmil

Lữ khách
Tẩy chay trại này luôn đi mọi người, mình cũng dính phốt trại này như vậy đấy. 3 ngày 10kg lươn giống chết k còn 1 con, gà vịt ăn k kịp. Lúc mua mình chạy vào tận nơi hỏi cho xem lươn giống ntn k cho. Nổ là sở nông nghiệp tỉnh Bình Định muốn dẫn đoàn tham quan phảicó giấy. Mà có giấy còn chưa muốn cho coi nữa là chú em mua có 10kg giống. Mai vàng Đức Thuận cũng là cha nội này đó.

songba

Lữ khách
@Fly_vnmil : Bạn bắt lươn ở chỗ này lúc nào vậy ?.Chỗ này đúng là tào lao thật rồi,hôm mình đặt vấn đề tham quan trước khi bắt giống chủ nhà cũng bàn trớt,mình cũng hơi xa (Phú Yên) nên tin tưởng chỉ chuyển khoản và chờ gởi giống vào.Sau ngày thứ 5 còn đúng 5 con đen thui và dài ngoằng như con rắn trun là sống sót.Hiện bạn lấy giống ở đâu và chất lượng thế nào chỉ mình với.
Về máy xay thì không biết bạn nuôi có nhiều không chứ mình nghĩ khoảng vài kg thức ăn thì mua cái máy xay tay cũng được hoặc mua loại có thể gắn motor nhỏ nhỏ vào,mua ở mấy chỗ bán máy móc công cụ cầm tay đấy,cũng chưa tới 1tr,về mua motor gắn vào.

Fly_vnmil

Lữ khách
@Fly_vnmil : Bạn bắt lươn ở chỗ này lúc nào vậy ?.Chỗ này đúng là tào lao thật rồi,hôm mình đặt vấn đề tham quan trước khi bắt giống chủ nhà cũng bàn trớt,mình cũng hơi xa (Phú Yên) nên tin tưởng chỉ chuyển khoản và chờ gởi giống vào.Sau ngày thứ 5 còn đúng 5 con đen thui và dài ngoằng như con rắn trun là sống sót.Hiện bạn lấy giống ở đâu và chất lượng thế nào chỉ mình với.
Về máy xay thì không biết bạn nuôi có nhiều không chứ mình nghĩ khoảng vài kg thức ăn thì mua cái máy xay tay cũng được hoặc mua loại có thể gắn motor nhỏ nhỏ vào,mua ở mấy chỗ bán máy móc công cụ cầm tay đấy,cũng chưa tới 1tr,về mua motor gắn vào.
Ah hiện mình vẫn chưa tìm đc nơi mua giống bạn ah. Mình đang nuôi thử nghiệm mấy kg lươn đồng bắt tại địa phương, lươn sống tốt chưa thấy bịnh tật gì, chỉ có điều chậm lớn, k biết là tại vì mình mua lươn câu hay do chế độ ăn chưa đủ nữa vì mình chưa chủ động đc nguồn thức ăn. Ngày chỉ cho ăn 1 lần trùn thui chắc k đủ, vì trùn cũng phải bắt tự nhiên. Đang định nuôi thêm trùn quế để chủ động nguồn thức ăn hơn. Với mua máy xay thêm cá ốc nữa.

Duy An

Lữ khách
Fly_vnmil ơi mình cũng ở quang ngãi nek,bạn ở huyện nào mình trao đổi kinh nghiệm nuoi lươn cho dễ.

Fly_vnmil

Lữ khách
Fly_vnmil ơi mình cũng ở quang ngãi nek,bạn ở huyện nào mình trao đổi kinh nghiệm nuoi lươn cho dễ.
Ah chào bạn Duy An!!! Mình ở Nghĩa Hành bạn ah. Mình mới bắt đầu nuôi nên cũng cần trao đổi, học hỏi nhiều lắm. Bạn đã nuôi lươn lâu chưa?

Duy An

Lữ khách
Mình chưa nuôi dự định chuan bị nuôi. Bạn thả nuôi bao nhiêu rui vây. Ah cho minh biết tên cho dễ nc