..cứu em với.. NUÔI KỲ ĐÀ

• Thread starter kiban
  • Ngày gửi
K

kiban

Guest
các anh các bác ak..em có nuôi vài con kỳ đà..tụi nó có dấu hiệu thay da..nhưng bổng nhiên bỏ ăn và ăn yếu trờ lại.thức ăn thường ngày là cá biển..và do em bỏ vài cái óng cống vào,tụi nó chui vào đó ngủ suốt ngày đêm mà không ra ăn..tại trời mưa liên tiếp mấy ngày nay nhiệt độ xuống thấp hay là do thức ăn mấy bác..bác nào có kinh nghiệp làm ơn hướng dẩn em với

chào bạn

Do trời lạnh và với việc thay da nên kỳ đà chỉ muốn nằm một chỗ nghĩ ngơi để cho đỡ tốn sức.Nên bạn yên tâm....với điều kiện trên thân kỳ đà không bị lở loét nhé.Bạn nên thay đổi thức ăn , bạn có thể mua nội tạng heo bò , bẫy chuột cho kỳ đà ăn thì rất tốt.sẽ mau lớn......chúc bạn thành công

tại trời mưa liên tiếp mấy ngày nay nhiệt độ xuống thấp hay là do thức ăn mấy bác..

Kỳ đà là động vật máu lạnh . Vì vậy nhiệt độ cơ thể của chúng biến nhiệt theo môi trường .Khi nhiệt độ xuống thấp khả năng tiêu hóa của nó chậm hơn so với bình thường ." Rất nhiều loài vật - Khi trời lạnh khả năng chuyển hóa thức ăn trong ruột bị giảm nên ăn ít hoặc ngừng ăn ". Mình đã đọc ở đâu đó nhưng quên mất rồi . Đại loại là: Khi nhiệt độ thấp thì khả năng tuần hoàn của kỳ đà thấp do trời lạnh các mạch máu co lại . Trong khi kỳ đà phải dùng cơ chế của tuần hoàn để điều chỉnh ko cho nhiệt độ của cơ thể xuống quá thấp theo nhiệt độ môi trường . Để khắc phục tình trạng ăn ít trên . Bạn cần điều chỉnh nhiệt độ phòng nuôi bằng đèn điện ,điều hòa ,bếp than nâng nhiệt độ lên .

Last edited by a moderator:
Con kỳ đà và 1 vài con vật máu lạnh khác, khi nhiệt xuống thấp nó ngưng ăn mồi, và ta không nên ép chúng ăn, vì ăn lúc này rất khó tiêu, gây tiêu chảy và ra phân sống, ảnh hưởng đến bộ tiêu hóa của con vật , dẩn đến hao hụt cao. Riêng con kỳ đà rất cần ánh nắng , nếu có ánh nắng ta cho chúng sưởi nắng, rồi chúng sẽ ăn mồi bình thường thôi....

Back