đây là loài cá gì ?liệu có phải sinh vật ngoại lai ko?

• Thread starter thechipmunks
  • Ngày gửi
đã có ảnh: đây là loài cá gì ?liệu có phải sinh vật ngoại lai ko?

Em chào các bác!
các bác cho em hỏi đây là cá gì mà nó sinh sản vô cùng nhanh và nguy hiểm vì nó ăn hết thức ăn của cá khác, lại còn chiếm hết mất diện tích hồ nữa. năm nay nhà em thu hoạch cái hồ mà có trên 1 tấn cá loại này. hồ nhà em có 10 mẫu nước. loại cá này trên em hay gọi là cá cờ ma.
các bác cho e hỏi tên loài cá này và nó có phải là sinh vật ngoại lai ko? hồ nhà em khổ quá, đâu thì bèo, đâu thì cá cờ.
chăn nuôi chả đc mấy vì loại cá này nhiều mà giá có 3000/kg bằng cá cho lợn.
em ở vĩnh phúc, mong các bác chỉ giáo
đây là ảnh của nó:

Last edited by a moderator:
Em chào các bác!
các bác cho em hỏi đây là cá gì mà nó sinh sản vô cùng nhanh và nguy hiểm vì nó ăn hết thức ăn của cá khác, lại còn chiếm hết mất diện tích hồ nữa. năm nay nhà em thu hoạch cái hồ mà có trên 1 tấn cá loại này. hồ nhà em có 10 mẫu nước. loại cá này trên em hay gọi là cá cờ ma.
các bác cho e hỏi tên loài cá này và nó có phải là sinh vật ngoại lai ko? hồ nhà em khổ quá, đâu thì bèo, đâu thì cá cờ.
đây là ảnh của nó:

cá này là cá sặt rằn... lúc trước đi câu cá dùng vợt hớt...mang về bỏ hồ cá nhà. bây giờ nó đẻ quá trời :)...

Giống này làm ổ trong 1 ụ rau muống...đẻ trứng trong đó và nuôi con

cá này là cá sặt rằn... lúc trước đi câu cá dùng vợt hớt...mang về bỏ hồ cá nhà. bây giờ nó đẻ quá trời :)...

Giống này làm ổ trong 1 ụ rau muống...đẻ trứng trong đó và nuôi con
không phải sặc rằn đâu bạn.
xem nầy :
Cuốc lủi
Nhà nông chính hiệu

<dl class="userstats" style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;"><dt style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">Gia nhập</dt><dd style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">25th-02-2010</dd><dt style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">Đang ở</dt><dd style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">Mekong Delta</dd><dt style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">Bài viết</dt><dd style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">159</dd><dt style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">Thanks</dt><dd style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px;">181</dd><dd style="-webkit-box-shadow: none !important; margin: 0px; padding: 0px; white-space: nowrap; display: inline; float: right;">Được cảm ơn: 87 lần / 48 bài</dd></dl>

[h=2]
[/h]
chỗ mình cá sặc có màu và có chấm trên thân gọi là sặc bướm vì nhìn nó giống con bươm bướm, ngược lại con màu trắng gọi là sặc điệp(mà điệp cùng là bướm, có lẽ gọi vậy để phân biệt thôi). cá này chiên giòn chấm nước mắm chanh tỏi ớt rất ngon, lúc trước mình thường lấy cái chụp đi chụp bắt được khá nhiều, còn mùa nước nổi thì chúng lên ruộng sinh sản nhiều vô kể, người ta bắt làm mắm mới hết, có người lại phơi khô, nhưng khô cá sặc này rất mau hôi dầu nên bảo quản không được lâu bằng khô cá sặc rằn(sặc bổi)

Link: http://agriviet.com/home/threads/91468-day-la-loai-ca-gi-lieu-co-phai-sinh-vat-ngoai-lai-ko-#ixzz36iazlkuK

c
á sặc rằn

Last edited by a moderator:
Cá đó kêu bằng cá sặt đó bạn. Muốn thanh lý nó dể lắm!
Bạn mua cá lóc thả xuống hồ nuôi, đảm bảo cá lóc sẽ thanh lý sạch loài cá này.

Nhìn chủ đề topic cũng muốn vào xem loài cá gì mới lạ, quá ra lại gặp con cá sặc rất quen thuộc ở miền Tây, mới chiên ăn hôm trước :lol: , đúng là cũ mình lạ người.Theo tên gọi chung thì con có chấm đen là sặc bướm, con màu trắng là sặc điệp,con có rằn đen to nhất chuyên bán khô là sặc rằn.
Ao cá nhà nào cũng phải có đàn cá sặc bạn à,như nước sông thì có cá lìm kìm vậy đó mà,nên đừng kì thị nó quá,chiên,nấu canh chua,kho gừng,kho lạt,phơi khô cái gì cũng ngon lắm mà :lol:

con này mần sạch chẻ đôi ướp muối or ướp gia vị cho có vị ngọt phơi khô 1 nắng đem chiên giòn xương sẽ ko còn khó ăn và để làm mồi nhấm bia thì khỏi phải chê.
hãy làm và thử.

con này mần sạch chẻ đôi ướp muối or ướp gia vị cho có vị ngọt phơi khô 1 nắng đem chiên giòn xương sẽ ko còn khó ăn và để làm mồi nhấm bia thì khỏi phải chê.
hãy làm và thử.
chủ thớt còn cá không chia em ít làm giống nuôi cá lóc

đã có ảnh: đây là loài cá gì ?liệu có phải sinh vật ngoại lai ko?

Em chào các bác!
đây là ảnh của nó:

haha giống ao nhà mình .loại cá này vảy giáp giáp .sinh sảm nhanh kinh luôn.vừa rồi tôi phải tháo cạn tảy ao đó bạn?

Một trong những khô cá mắc nhứt mà tui mua ăn là "Khô cá Sặc"!
Tào lao, khô cá sặc là cá sặc rằn ở sông, cá này cá sặc thường, ao hồ nào mà ko có nó. ở sài gòn kiếm về chiên giòn ko có mà ăn

Hoá ra đây là loại cá sạc à? Khổ nỗi ao cá nhà e co 10 mẫu nước. Thả khoảng 7 vạn cá rô phi đơn tính và cho ăn cám. Cái loại cá sạc này nó sinh sản rất nhanh. Nó chiếm hết diện tích hồ vá ô xi nên cá rô chậm lớn. E muốn diệt tận gốc nó mà nghe khó quá. Ngoài em cá này người ta mua cho lợn thôi à. Em cũng dán lên ăn thử như74 ng mà nó cứng lắm
Chuyển đổi mô hình sang nuôi cá ăn mồi sống ( cá lóc , bống tượng ) thì đỡ tốn thức ăn

à ko anh ạ
đây là cá vạn long (còn gọi là râu rồng) tập tính của loài cá này thường sống theo đàn với số lượng lớn
đặc điểm:có 2 râu dài từ dưới mang và 2 chấm đen nhạt từ mang đến gần cuối đuôi
thức ăn:rêu,rong,lăng quăng,bọ gậy
ao nhà e ngày trước có cả chục đàn này

Back