Điều trị khò khè, chảy nước mũi cho gia cầm cần chú ý!

Lâu quá không lên cập nhật thông tin của Hội, bài viết mới để gởi mọi người xem như chào cả nhà hén.

Hôm nay mình viết bài về bệnh hô hấp để bà con, ai gặp trường hợp này mà chúng ta "loại trừ" dần nguyên nhân để có kết quả điều trị hiệu quả.

Nói loại trừ là vì trong thuật ngữ chuẩn đoán bệnh thì một số bệnh chúng ta không biết chính xác được nên nếu đã làm rồi xem như bỏ qua để lưu ý đến những việc khác.

Vào vấn đề thôi!! Gà chúng ta chảy nước mắt, sưng đầu, khò khè, đứng ngáp, ban đêm nghe tiếng "khẹt khẹt" thì chắc hẳn là nghi là bệnh CRD rồi. Nhưng cần chú ý thêm những việc này.

1. Chất đôn chuồng có quá cũ --> môi trường.
2. Thức ăn có đổ nhiều xuống nền không --> nấm.
3. Gần đây thức ăn có vị hay màu sắc lạ không --> nấm.
4. Mật độ ban đêm có chật quá không --> chăm sóc nuôi dưỡng.
5. Gà có da trắng nhợt nhạt không --> ký sinh trùng (giun..)
6. Có làm vaccine gì cách nay khoảng 1 tuần không --> an toàn vaccine
7. Gà có sưng phù đầu không --> coryza, ...
8. Trước khi có triệu chứng này gà có hao hụt nhiều không --> triệu chứng bệnh truyền nhiễm.

Đây là những yếu tố bạn nên kiểm tra trước khi tiến hành điều trị CRD hiệu quả.!

Mình viết bài này vì thuốc điều trị CRD thường các nhóm Macrolid (Tylosin, Spiramycine, Erythomycine,...) rất đắc nên mong bài viết sẽ giúp bạn giảm được chi phí chăn nuôi.!

Hoangtucantho.

Cho e hỏi. Gà e bi khò khè. Chảy nuoc mũi. Miệng co mùi hôi. Vay la benh j vay ak. Va dieu tri ntn. E xin cam on

Mua thuốc có thành phần.oxytetracyclyn cho uống di bạn.hoặc tiem củng đc.sẻ cải thiện tốt hơn
có cách nào khác điều trị mà không phải tiêm không ad.pha thuốc vào nc hoặc trộn thức ăn

Mình. Ở tiền giang đang nuôi 300con gà được 4thang có con 2kg ko biết đầu ra kính mong các bạn giúp đở mình đầu ra

Back