Dúi nuôi có vấn đề!

• Thread starter cobeo79
  • Ngày gửi
Báo cáo các bác!
Sáng nay khi kiểm tra đôi dúi mới ghép cặp thấy con đực cứ nằm ngửa bốn chân và hơi thở khò khè.
Em nghĩ em nó không qua khỏi bèn bắt ra khỏi chuồng và thả xuống đất.
Hắn nằm im một lát và chạy trốn. Tuy nhiên động tác không được nhanh nhẹn lắm.
Sau đó em bắt lại và thả vào chuồng như cũ.
Chiều qua hắn đã có biểu hiện chậm chạm không nhanh nhẹn.
Xin ý kiến các bác về hiện tượng này ạ!
Em cảm ơn!

Bạn tả như thế rất khó xác định lí do, nhưng con dúi bạn nuôi cần chú ý mấy điểm sau:
- chuồng nuôi thoáng mát sạch,bởi con dúi không chịu được nóng .Hôm qua dúi nhà mình cũng ngủ dơ cả 4 chân lên trời ngủ và ngủ ngon như con cún con. trong khi đó nhiệt độ chuồng nuôi có 34 độc.
-Mùa hẹ cho dúi ăn nhiều mía.cà rốt.măng .cỏ voi...
-TRánh muỗi đốt.Nhà mình phải phun thuốc diệt trùng và thuốc nhuộm màn quanh chuồng 1 tháng 2 lần lên đỡ muỗi lắm mà dúi lại không thấy có chấy rận gì cả ,lông mượt và đẹp.mấy cái thuốc này hỏi mấy ông thú ý của xã giá khá rẻ và hàng đảm bảo.
-không cho dúi ăn thức ăn thiu hỏng ,nhất là mía ,cay nào bị chua hỏng cho dúi ăn sẽ bị đi ỉa và chết.khi phát hiện dúi bị đi ỉa các bạn cho uống thuốc cloxit của người í pha ra rồi nhỏ vào miệng, mình thấy cái này rất hiệu quả.
-Trên đây mà chút í kinh nghiệm rút ra từ bản thân trong thời gian nuôi.các bác có cao kiến gì cần đóng góp giúp đỡ nhau

Nhiều khả năng dúi của em bị nóng bác ạ.
Bạn tả như thế rất khó xác định lí do, nhưng con dúi bạn nuôi cần chú ý mấy điểm sau:
- chuồng nuôi thoáng mát sạch,bởi con dúi không chịu được nóng .Hôm qua dúi nhà mình cũng ngủ dơ cả 4 chân lên trời ngủ và ngủ ngon như con cún con. trong khi đó nhiệt độ chuồng nuôi có 34 độc.
-Mùa hẹ cho dúi ăn nhiều mía.cà rốt.măng .cỏ voi...
-TRánh muỗi đốt.Nhà mình phải phun thuốc diệt trùng và thuốc nhuộm màn quanh chuồng 1 tháng 2 lần lên đỡ muỗi lắm mà dúi lại không thấy có chấy rận gì cả ,lông mượt và đẹp.mấy cái thuốc này hỏi mấy ông thú ý của xã giá khá rẻ và hàng đảm bảo.
-không cho dúi ăn thức ăn thiu hỏng ,nhất là mía ,cay nào bị chua hỏng cho dúi ăn sẽ bị đi ỉa và chết.khi phát hiện dúi bị đi ỉa các bạn cho uống thuốc cloxit của người í pha ra rồi nhỏ vào miệng, mình thấy cái này rất hiệu quả.
-Trên đây mà chút í kinh nghiệm rút ra từ bản thân trong thời gian nuôi.các bác có cao kiến gì cần đóng góp giúp đỡ nhau

Bạn vui lòng cho biết "thuốc cloxit của người " chính xác là loại gì vậy bạn ?.BẠn có thể viết chính xác tên giúp mình .?

Bạn vui lòng cho biết "thuốc cloxit của người " chính xác là loại gì vậy bạn ?.BẠn có thể viết chính xác tên giúp mình .?
-Tên thuốc bằng chữ la tinh hơi khó xơi với anh em nhà nông, nhưng bạn ra hiệu thuốc hỏi mua cloxit là họ đưa cho. Mình sử dụng 1 viên cho 2 con ngày 2 lân thế là ok.KHông nữa bạn có thể dùng thuốc này :
http://www.thuocbietduoc.com.vn/thuoc-2755/asigastrogit.aspx

`hoặc có thể dùng loại này để trị bệnh tiêu chảy ở dúi rất hiệu quả : BERBERIN 100MG

cloxit là tên thường gọi của kháng sinh chloramphenicol, dùng để trị nhiểm khuẩn E.coli cho Dúi rất tốt.

Cloxit là cách gọi thông dụng. Thuốc này ở Vn lưu hành từ thời kháng chiến chống mỹ . Người già trẻ em hầu như ai cũng biết . Viết tắc của nó là CL trên viên thuốc . Thuốc này chuyên trị đi ỉa rất dễ mua ,ra y tế thôn miền núi cũng có luôn . Cứ đọc là cloxit là nhà thuốc họ bán liền bác ko cần phải phiên âm phiên dịch gì đâu ^ _^

Báo cáo các bác!
Sáng nay khi kiểm tra đôi dúi mới ghép cặp thấy con đực cứ nằm ngửa bốn chân và hơi thở khò khè.
Em nghĩ em nó không qua khỏi bèn bắt ra khỏi chuồng và thả xuống đất.
Hắn nằm im một lát và chạy trốn. Tuy nhiên động tác không được nhanh nhẹn lắm.
Sau đó em bắt lại và thả vào chuồng như cũ.
Chiều qua hắn đã có biểu hiện chậm chạm không nhanh nhẹn.
Xin ý kiến các bác về hiện tượng này ạ!
Em cảm ơn!
Có thể là chuồng trại của bạn bị nóng quá làm cho Dúi khó chiệu dẫn đến khó thích nghi.
nếu bác không cả thiện được phần này thì Dúi của bác trong vài ngày nửa sẽ xong đó.
Dúi chịu nóng rất kém. nhiệt độ cao chúng sẽ chết.
những ngày nóng quá bác nên cho chúng uống thêm nước, ăn thức ăn có nhiều nước.
bác chỉ cần dọn chuồng trại thông thoáng , mát mẻ, sạch là được.

Cảm ơn Bác!
Thức ăn cho Dúi của em chỉ là ngọn mía thôi thi thoảng có bổ sung thêm ngô hạt. Đựng nước cho Dúi uống bằng bát sứ có được k bác.
Có thể là chuồng trại của bạn bị nóng quá làm cho Dúi khó chiệu dẫn đến khó thích nghi.
nếu bác không cả thiện được phần này thì Dúi của bác trong vài ngày nửa sẽ xong đó.
Dúi chịu nóng rất kém. nhiệt độ cao chúng sẽ chết.
những ngày nóng quá bác nên cho chúng uống thêm nước, ăn thức ăn có nhiều nước.
bác chỉ cần dọn chuồng trại thông thoáng , mát mẻ, sạch là được.

Cách phòng muỗi đốt cho dúi

Em nghe bác nói Dúi nằm ngửa bụng lên nvậy là bị nóng rồi. Bác làm chuồng trại cho nó thoáng 1 tí, nếu kô thì cho các em 1 cái quạt bác ạ.
Tiện đây các bác cho em hỏi, em mới nuôi ít dúi nhưng em thấy mấy ô chuồng ở nhà nhiều muỗi quá, em dùng thuốc xịt muỗi Jumbo, hương muỗi Jumbo mà chỉ thấy muỗi bay đi hoặc chết khoảng 2,3h. sáng hôm sau xuống thăm chuồng lại vovoveve, xót hết cả ruột vì lo cho các em. Em định mua cái thuốc dạng dung dịch, người ta bán để phun phòng dịch sốt rét, ngâm màn ấy. VẬY CÁC BÁC CHO EM HỎI, EM PHUN TRỰC TIẾP CÁI THUỐC ẤY VÀO CHUỒNG KHI ĐANG CÓ DÚI TRONG ẤY CÓ SAO KÔ Ạ? EM SỢ NÓ BỊ NGỘ ĐỘC, THĂNG THIÊN THÌ EM TIÊU QUÁ.
Ah, còn 1 vấn đề nữa ạ. Bị Dúi cắn có sao kô các bác nhỉ? Hồi trước em bị nó cắn 1 fát vào tay chảy máu, kô đau lắm. Nhưng 3 ngày trước em bị 1 con dúi to ngoạm giữa ngón cái và ngón trỏ, cắn và nhai sồn sột, kô làm cách gì để nó bỏ ra, cuối cùng em nhấc tay lên, cho em ấy 2 cái tát thì mới chịu rơi xuống, em bị choáng gần ngất các bác ạ (Cảnh báo các bác luôn đấy:angry:). Kô biết cái hàm răng của nó có mang virus bệnh tật gì kô ạ?

Em nghe bác nói Dúi nằm ngửa bụng lên nvậy là bị nóng rồi. Bác làm chuồng trại cho nó thoáng 1 tí, nếu kô thì cho các em 1 cái quạt bác ạ.
Tiện đây các bác cho em hỏi, em mới nuôi ít dúi nhưng em thấy mấy ô chuồng ở nhà nhiều muỗi quá, em dùng thuốc xịt muỗi Jumbo, hương muỗi Jumbo mà chỉ thấy muỗi bay đi hoặc chết khoảng 2,3h. sáng hôm sau xuống thăm chuồng lại vovoveve, xót hết cả ruột vì lo cho các em. Em định mua cái thuốc dạng dung dịch, người ta bán để phun phòng dịch sốt rét, ngâm màn ấy. VẬY CÁC BÁC CHO EM HỎI, EM PHUN TRỰC TIẾP CÁI THUỐC ẤY VÀO CHUỒNG KHI ĐANG CÓ DÚI TRONG ẤY CÓ SAO KÔ Ạ? EM SỢ NÓ BỊ NGỘ ĐỘC, THĂNG THIÊN THÌ EM TIÊU QUÁ.
Ah, còn 1 vấn đề nữa ạ. Bị Dúi cắn có sao kô các bác nhỉ? Hồi trước em bị nó cắn 1 fát vào tay chảy máu, kô đau lắm. Nhưng 3 ngày trước em bị 1 con dúi to ngoạm giữa ngón cái và ngón trỏ, cắn và nhai sồn sột, kô làm cách gì để nó bỏ ra, cuối cùng em nhấc tay lên, cho em ấy 2 cái tát thì mới chịu rơi xuống, em bị choáng gần ngất các bác ạ (Cảnh báo các bác luôn đấy:angry:). Kô biết cái hàm răng của nó có mang virus bệnh tật gì kô ạ?
Bị dúi cắn có thể dúi giữ quá, hoặc không biết cách bắt.Tớ toàn bắt tay không chẳng dùng vợt mà chẳng bị con nào cắn cả.Khi bắt dúi bạn không lên đưa tay vào thẳng mặt con dúi,lên gãi chạm nhẹ vào gần đuôi của dúi rồi cầm đuôi nhấc lên.Khi đàn dúi có con nào nghiến răng kẹt kẹt thì bạn tránh bắt nó lúc đấy,bởi lúc đó bạn chạm vào đâu nó cũng chiến luôn.Còn muỗi bạn mua thuốc nhuộm màn í .mua cả cái lọ to đùng của Anh Quốc sản xuất.về dùng dần,bạn xung quanh chuồng .xung quanh nhà là đỡ muỗi nhiều lắm mà dúi lại chẳng có chấy rận gì cả.

em phun thuốc diệt muỗi trực tiếp vào chuồng dúi được kô bác?

em phun thuốc diệt muỗi trực tiếp vào chuồng dúi được kô bác? tại vì em chưa xây thêm chuồng để chuyển dúi tạm thời được.:4^:

Ah, còn 1 vấn đề nữa ạ. Bị Dúi cắn có sao kô các bác nhỉ? Hồi trước em bị nó cắn 1 fát vào tay chảy máu, kô đau lắm. Nhưng 3 ngày trước em bị 1 con dúi to ngoạm giữa ngón cái và ngón trỏ, cắn và nhai sồn sột, kô làm cách gì để nó bỏ ra, cuối cùng em nhấc tay lên, cho em ấy 2 cái tát thì mới chịu rơi xuống, em bị choáng gần ngất các bác ạ (Cảnh báo các bác luôn đấy
). Kô biết cái hàm răng của nó có mang virus bệnh tật gì kô ạ?

Vấn đề bị cắn này mình cảnh báo vài lần rồi . Nó đã nghiến thì nhả ra rồi cắn ngay lại ngay tức khắc kinh lắm . Nếu bạn mới nuôi chưa thuần thì ra thợ hàn nhờ họ chế một cái rọ bằng sắt mỏng có tay cầm dài . Lúc nào bắt lùa con dúi vào đó giống như lùa vào hộp sữa bột vậy . Sau đó tay khác cầm miếng gỗ đậy chặt lại . Lúc đó mang sang chuồng khác là ok. Dúi ko biết có mang virus gì ko nhưng nó cắn vào phần xương thì hơi bị sâu . Khả năng nhiễm trùng rất lớn.

Chào các bác!
Cách bắt của em là túm gáy các bác ạ.
Em cũng túm đuôi nhưng nhiều lúc rất sợ nó cong người lên làm một phát thì toi.
Vấn đề bị cắn này mình cảnh báo vài lần rồi . Nó đã nghiến thì nhả ra rồi cắn ngay lại ngay tức khắc kinh lắm . Nếu bạn mới nuôi chưa thuần thì ra thợ hàn nhờ họ chế một cái rọ bằng sắt mỏng có tay cầm dài . Lúc nào bắt lùa con dúi vào đó giống như lùa vào hộp sữa bột vậy . Sau đó tay khác cầm miếng gỗ đậy chặt lại . Lúc đó mang sang chuồng khác là ok. Dúi ko biết có mang virus gì ko nhưng nó cắn vào phần xương thì hơi bị sâu . Khả năng nhiễm trùng rất lớn.

ha ha . . ai nuôi dúi thì cũng ít nhiều từng nếm mùi lợi hại của nó . nếu đã từng bị nó cắn có khi sợ đến già , càng sợ nó thì càng hay bị cắn . dúi của tôi từ con hiền đến con dữ đều bị tóm cổ mỗi khi phải cho uống thuốc hoăc bôi thuốc ngoài da .tóm lại con nào cắn ta đau đập chết luôn để báo thù và làm nồi nẩu hoặc món hấp xả ngon tuyệt .. các bác thấy em nói có đúng không ? hì....

Trên đây tôi thấy các bác tranh luận nổi cộm có hai vấn đề lớn : Diệt muỗi cho Dúi và bắt Dúi bị cắn.
Thành bại của Nuôi Dúi là Dúi có thuần không? Nếu không thuần thì sau khi sinh sản Dúi con bị hao hụt nhiều, vì nó nhát người nên hay giẫm chết con rồi phải ăn để dọn vệ sinh chứ không phải là cắn con nó chết đâu như nhiều người nhầm tưởng. Dúi thuần là bắt bằng tay nó cũng không cắn thì khi sinh sản nó mới không làm chết con của nó. Khi bắt Dúi nên nhẹ nhàng cầm đuôi Dúi nhấc lên , đừng để nó hoảng sợ thì nó không cắn.
Nếu trong chuồng Dúi nhiều muỗi ta có thể phun trực tiếp thuốc diệt muỗi vì loại thuốc này chỉ diệt sinh vật không có xương sống thôi.
Về con Dúi của bác Cò béo 79, thấy nó chậm chập có thể do khi mới nuôi nó chưa thích nghi với môi trường mới, dẫn đến kém ăn hoặc cắn nhau dễn đến thương tích hoặc vẫn còn strett khi mới vận chuyển về. Mặt khác Dúi ngủ rất say, có khi mình đánh động một lúc nó mới tỉnh lại. nếu nó vẫn ăn bình thường thì chắc là không sao đâu, sau khi quen chuồng mới nó sẽ phát triển bình thường thôi.
Chúc các bác nhiều thành công với con Dúi .

Phát hiện bệnh ở dúi nuôi rồi nè. Các bác cứu giúp em!

Phát hiện bệnh ở dúi nuôi rồi nè. Các bác cứu giúp em!

Em chào các bác. Em nuôi dúi thấy có một số vấn đề sau, mong các bác quan tâm tư vấn giúp em:
- Chuồng Dúi nhà em rất nhiều muỗi, em dùng thuốc xịt và hương muỗi Jumbo thấy cũng được nhưng đó chỉ là biện pháp tam thời thôi, em xin hỏi các bác, em mua thuốc phòng dịch sốt rét( cái loại dung dịch đóng chai, dùng để phun nhà, ngâm màn ấy) phun trực tiếp vào chuồng dúi và con dúi được ko ạ, liệu nó có bị ngộ độc ko ạ?
- Có 1 con Dúi bị bệnh, dưới bụng nó có rất nhiều mụn nhỏ màu vàng, nhìn như mụn mủ ấy, như vậy là nó bị làm sao, liệu có cách nào chữa được koo ạ?
- 2 con Dúi to của em bị đau chân, bàn chân nó sưng to, đỏ tấy như bị hoại tử ấy, nó ăn uống bình thường nhưng em lo vì koo biết làm cách nào để chữa trị cho nó, em phải xủ lí nó ntn bây giờ ạ?
MONG CÁC BÁC XEM XÉT, CHỈ BẢO GIÚP EM VỚI. EM MẤT TIỀN, MẤT ĂN, MẤT NGỦ VÌ MẤY CON DÚI NÀY QUÁ RỒI CÁC BÁC Ạ. :7^::7^::7^:
Kính mong giúp đỡ: Lê Văn Nam - Nam Định 01649721668

Còn việc bbij dúi cắn thì...em sợ lám rồi. Hôm trước bị 1 em cắn 6 phát liền ở giữa ngón cái và ngón trỏ, máu chảy liên tục 2 ngày, em choáng tí ngất, mấy hôm liền koo dám chạm vào con dúi nào, hôm qua em phải đeo lồng 2 đôi găng tay bảo hộ dày cộp mới dám động vào chúng nó, rõ chán, mất công đi mấy trăm km mua dúi về, hàng ngày cho ăn, theo dõi mà muốn vuốt ve chúng nó 1 tí cũng koo dám... buồn quá các bác ạ.-_--_--_-

Last edited by a moderator:

Back