Đừng cuốn theo phong trào hảy suy nghĩ mới về nông nghiệp VN

• Thread starter lecongtuananh
  • Ngày gửi
Chủ đề : tương lai bán đất ( được chưa)
Xưa đả qua rồi cái thời nhà tranh vách lá
Nay đả đổi đời mái ngói tường xây
Giàu sang từ ngày miếng đất bán đi

Xưa đả qua rồi cái thời vài ba con vịt
Nay đả đổi đời mấy vạn con bê
Giàu sang từ ngày miếng đất sang tay

Kích thích suy nghĩ ( được chưa )
Tôi muốn mọi người suy nghĩ nhiều hơn lời nói - tốt nhất là suy nghĩ thôi - khỏi post trả lời
Muốn nuôi ít mà ăn nhiều thì nuôi : thạch sùng, chí ....
Muốn trồng ít mà hưởng nhiều thì trồng : hoa lấy mât, hoa ưu đàm .....
Từ nào giờ tui ăn nói nữa vời đả quen - tui muốn mọi người suy nghĩ và hành động = nhau

Tại sao ngày xưa nuôi ít mà có lời - ngày nay nuôi nhiều lại ko có lời ...
Tại sao ngày xưa chăn nuôi con vật ít bệnh - giờ toàn là bệnh tật .....
Tại sao cùng 1 con vật mà ở nước ko có khí hậu tốt để nuôi trồng họ lại đem qua mình bán mà họ vẩn có lời
Hàng ngàn vấn đề tại sao : nhưng mọi người thì cần vấn đề thực tế

Phân tích thực tế ( được chưa )

Thực tế là gì : là do mòi người còn mang tư tưởng bảo thủ - ngay cả tui cũng vậy
Tại sao vậy - tại vì tui chưa - an tâm nên tui phải bảo thủ

Tui đơn cử thực tế thế này :
Lúc nhỏ tui là 1 nông dân ( 80% nông nghiêp)
Bây giờ công nghiệp hoá ( đang tiến lên công nghiệp) tui lên Thành Phố sống

Lên thành phố thì tui chưa thể mua được nhà - cho dù có mua được cũng chỉ là trong hẻm - nên tui chưa an tâm cho cuộc sống vì vậy tui vẩn làm nông với 1 miếng đất nhỏ - Tui ko dám bán nó, nhưng tui làm được gì trên miếng đất quá nhỏ này .
và hầu như ai cũng như dậy - vẩn ôm đất nhỏ - ko làm gì quy mô được
Ngược lại ôm đất nhỏ thì làm theo phong trào ( viết nhiều cũng chán ) mong mọi người suy nghĩ nhiều

Thực sự đất nước đang trong giai đoạn tiến lên công nghiệp - giai đoạn này sẽ phân định thuần nông hây thuần công - và chúng ta là những người trong cuộc
Vài thế hệ sau nữa - con em chúng ta - chúng nó sẽ xác định rõ - chúng nó là người lựa chọn
Lúc đó thằng đi theo công nghiệp thì đả có nhà cửa ổn định ở TP ( của tui đẻ lại ) và nó ko vướng víu hiểu biết gì về nông nghiệp nữa
Còn thằng đi theo nông nghiệp thì nó sẽ mua thêm đất ( vì những người theo công nghiệp bán lại ) - khi đó đất rộng - cơ khí hoá nông nghiệp nó cũng có 1 nông trang

Chúng ta hiện tại là những con người khởi đầu cho cuộc tách ly nông nghiệp và công nghiệp
Vì vậy những ai có đất ít thì tương lai sẽ bán đi để tâp trung thành những vùng trang trai lớn với cơ giới hoá kỹ thuật cao

Tui ko kêu mọi người bán đất - kể cả tui cũng ko bán đất - vì thực tế tui chưa an tâm chon lĩnh vực nào cho cuộc sống - và thực tế hiện tai đang bắt đầu xu hướng chứ chưa phải lúc

kết luận ( được chưa )
Và cũng thưc tế chúng ta phải chấp nhận tự xoay sở đan xen giữa nông vầ công

Nhưng cái gì đến nó sẽ đến - Suy nghĩ nhiều và làm việc cũng nhiều !
Tôi ko muốn viết nhiều vì mọi người cũng có suy nghĩ nhiều đâu mà viết - đọc qua là la lối um sùm chứ có chịu suy nghĩ đâu.

Cứ chửi tui đi - galile còn bi treo cổ nữa kìa - nhưng rồi trái đất vẩn xoay quanh mặt trời - Thấy được nhìn được hay ko là chuyện của mòi người.
Kết luận thực tại - nên làm gì ( được chưa )
Tuỳ thuộc váo điều kiện hoàn cảnh sở trường của mình mà làm - đừng cứ bu theo phong trào - đừng thấy ai làm gì ngon là làm theo .
Nổi miềm chia sẽ ( dược chưa )
Ngày xưa còn tình làng nghĩa xóm vì sản xuất ko phải để bán họ mới chỉ dẩn chia sẽ - Bây giờ thì sao - tui làm ngon ăn tui nói ra à - suy nghĩ nhiều vào các bạn ạ !
KO nói nữa . Thân chào!

Last edited by a moderator:
nói thế cũng đúng, muon1 thoát nghèo thì phải ứng dụng khoa hoc kỷ thật, có nhiều đất thì mới giàu dc

Nói thật em đọc xong cũng chẳng hiểu gì.
Không biết bác chủ thớt có biết bác ý đang viết gì không nhỉ

ka ka ka, tranh no treo o vien bao tang, ba con nong dan lam sao co thoi gian de di xem dc ha bac? hihi

Xem mà ko có người giải thích thì cũng có hiểu gì đâu mà xem - Chưa kể - chửi PICASSO 1 trận (vẽ tranh xấu tệ )

Xem mà ko có người giải thích thì cũng có hiểu gì đâu mà xem - Chưa kể - chửi PICASSO 1 trận (vẽ tranh xấu tệ )

vậy bác thấy tranh của Pablo Picasso đẹp ở chỗ nào hay chỉ cuốn theo suy nghĩ của đa số mọi người là tranh đó đẹp?
trong các bức tranh thì bức nào đẹp nhất và theo bác thì nó đẹp chỗ nào?
mong 1 người hâm mộ Pablo Picasso như bác giải thích em nghe cho nó mát dạ cái
còn nếu không giải thích được thì đừng có tự phong mình là người đặc biệt nữa nha :downheart::downheart::downheart:
Đôi lời

vậy bác thấy tranh của Pablo Picasso đẹp ở chỗ nào hay chỉ cuốn theo suy nghĩ của đa số mọi người là tranh đó đẹp?
còn nếu không giải thích được thì đừng có tự phong mình là người đặc biệt nữa nha :downheart::downheart::downheart:
Đôi lời

Hắn tra gu gồ rồi trả lời đc hết bác ak. Bác quên rằng hắn ý đang làm AHBP ak.

Đôi lời

http://agriviet.com/home/threads/165540-Can-canh-o-le-le-hon-500-con-o-lang-Cham-An-Giang

Giúp ít cho người ta chứ không ngồi đó mà chém gió bàn phím, viết mấy cái trên trời rơi xuống!

Xin lỗi bạn, cho tôi "bà tàm" tí về câu này. Theo tôi, muốn giúp cho nông dân được khấm khá trong một nước nông nghiệp như VN hiện nay ... thì chỉ có mà thay đổi TẬN GỐC RỄ. Nhổ sạch chúng nó, cái đám lấy nông dân (và công nhân) ra làm bức bình phong.
Thôi các bạn ạ ...mỗi người có một suy nghĩ, nhìn nhận khác nhau......có thể bạn ấy nói đúng nhưng chúng ta chưa hiểu hết.....và bạn ấy cũng không ngờ rằng nông dân như chúng ta không hiểu được những gì bạn ấg nói...mọi người có thể nói giúp tôi tại sao bác Hồ lại đi đường thủy để tìm đường cứu nước không...sao không đi đường bộ cho nhanh và an toàn nhỉ.......
Ha ha. Câu này hay. Tôi xin trả lời: đường bộ thì mỏi chân hơn, và khó vượt biên giới hơn. Bằng chứng là sau 1975, bà con trong Nam (rồi sau này là ngoài Bắc) đua nhau "học tập tấm gương của bác", cho nên toàn vượt biên bằng đường biển ! :Bop:

Cái gì mà xã hội nói xấu thì nó xấu cái đã, chân lý thuộc về mọi người (số đông). Tranh của picasso đúng là xấu mà. Kẻ bị tuyên án giết người thì là 1 kẻ xấu cái đã, sau này được minh oan thì lại khác. Chân lý hay chuẩn mực xã hội thì thuộc về số đông..muốn được thừa nhận thì phải làm sao cho số đông ấy đứng về phía mình cái đã.
g

Tôi muốn mọi người suy nghĩ nhiều hơn lời nói - tốt nhất là suy nghĩ thôi - khỏi post trả lời
Từ nào giờ tui ăn nói nữa vời đả quen - tui muốn mọi người suy nghĩ và hành động = nhau

Tại sao cùng 1 con vật mà ở nước ko có khí hậu tốt để nuôi trồng họ lại đem qua mình bán mà họ vẩn có lời

Thực tế là gì : là do mòi người còn mang tư tưởng bảo thủ - ngay cả tui cũng vậy

Lên thành phố thì tui chưa thể mua được nhà - cho dù có mua được cũng chỉ là trong hẻm - nên tui chưa an tâm cho cuộc sống vì vậy tui vẩn làm nông với 1 miếng đất nhỏ - Tui ko dám bán nó, nhưng tui làm được gì trên miếng đất quá nhỏ này .
Ngược lại ôm đất nhỏ thì làm theo phong trào ( viết nhiều cũng chán ) mong mọi người suy nghĩ nhiều

Thực sự đất nước đang trong giai đoạn tiến lên công nghiệp - giai đoạn này sẽ phân định thuần nông hây thuần công - và chúng ta là những người trong cuộc
Vài thế hệ sau nữa - con em chúng ta - chúng nó sẽ xác định rõ - chúng nó là người lựa chọn
Lúc đó thằng đi theo công nghiệp thì đả có nhà cửa ổn định ở TP ( của tui đẻ lại ) và nó ko vướng víu hiểu biết gì về nông nghiệp nữa
Còn thằng đi theo nông nghiệp thì nó sẽ mua thêm đất ( vì những người theo công nghiệp bán lại ) - khi đó đất rộng - cơ khí hoá nông nghiệp nó cũng có 1 nông trang

Chúng ta hiện tại là những con người khởi đầu cho cuộc tách ly nông nghiệp và công nghiệp
Vì vậy những ai có đất ít thì tương lai sẽ bán đi để tâp trung thành những vùng trang trai lớn với cơ giới hoá kỹ thuật cao

Tui ko kêu mọi người bán đất - kể cả tui cũng ko bán đất - vì thực tế tui chưa an tâm chon lĩnh vực nào cho cuộc sống - và thực tế hiện tai đang bắt đầu xu hướng chứ chưa phải lúc

kết luận ( được chưa )

Tôi ko muốn viết nhiều vì mọi người cũng có suy nghĩ nhiều đâu mà viết - đọc qua là la lối um sùm chứ có chịu suy nghĩ đâu.

Cứ chửi tui đi - galile còn bi treo cổ nữa kìa - nhưng rồi trái đất vẩn xoay quanh mặt trời - Thấy được nhìn được hay ko là chuyện của mòi người.
Tuỳ thuộc váo điều kiện hoàn cảnh sở trường của mình mà làm - đừng cứ bu theo phong trào - đừng thấy ai làm gì ngon là làm theo .
Ngày xưa còn tình làng nghĩa xóm vì sản xuất ko phải để bán họ mới chỉ dẩn chia sẽ - Bây giờ thì sao - tui làm ngon ăn tui nói ra à - suy nghĩ nhiều vào các bạn ạ !
KO nói nữa . Thân chào!
Việt Nam là nước nông nghiệp, sản xuất mang tính tự cung tự cấp lớn nên nông dân dựa vào đất để sinh tồn. Quá trình công nghiệp hóa dẫn đến nông nghiệp cũng bị công nghiệp hóa. Một bộ phận con em nông dân sẽ bị cuốn vào các ngành công nghiệp, một số sẽ trở thành công nhân trong các công ty nông nghiệp. Các công ty làm nông nghiệp sẽ cạnh tranh với nông dân dẫn đến nông dân ngày càng bị phá sản dần ví dụ như nuôi lợn và gà, vịt tại các nông hộ ngày càng giảm sút. Vấn đề vấp phải ở đây là nếu ưu tiên cho các công ty nông nghiệp phát triển mạnh trong việc thu gom đất thì dẫn đến vấn đề việc làm cho nông dân sẽ không đáp ứng kịp, lúc đó áp lực lên chế độ dẫn đến các nguy cơ bất ổn xã hội. Nhưng tự do hóa thương mại lại gây áp lực buộc phải hiện đại hóa nông nghiệp nếu không lại lệ thuộc vào nguồn thực phẩm ở nước ngoài. Đất nước chúng ta hiện nay ở vào cái vấn nạn hô hào hiện đại hóa nông nghiệp nhưng vẫn muốn duy trì đất đai cho nông dân, vẫn muốn cột con người vào đất vì như thế người nông dân chỉ cặm cụi với đất mà ít quan tâm tới các vấn đề khác. .

kết luận ( được chưa )

KO nói nữa . Thân chào!
Rảnh rỗi, đọc kỹ bài này thì thấy cũng hay đấy. Như trong kết luận của chủ thớt:
- Làm gì được để kiếm sống thì cứ làm, đừng nhắm mắt chạy theo phong trào.
- Làm có khó thì tự mà giải. Cái kiếm tiền được thì không ai chỉ đâu.
:)

Ái chà, bác @lecongtuananh viết hại não quá! Những cái bác nói thì không thể nói lại được, vì nó thuộc loại "đạo khả đạo phi thường đạo" :D
Đạo là cái để hành, đường là cái để đi chứ đâu phải để nói, bác! Em thì thích mấy cái cụ thể nè:
  • Tại sao chúng ta có trùn, có mối, có nấm là những cỗ máy làm đất chuyên nghiệp của Tự Nhiên rồi mà vẫn phải cày cuốc? Vì chúng ta muốn nhanh chóng!
  • Tại sao trong rừng tự nhiên có rất nhiều loại sâu nhưng lại chẳng bị dịch sâu bệnh, mà vườn chúng ta lại bị dịch rồi phun thuốc, rồi kháng thuốc, rồi vẫn dịch triền miên? Vì trong rừng có nhiều loại cây và nhiều loại con (đa dạng sinh học) nên chúng điều hoà lẫn nhau, không con nào phát triển nhanh hằng loạt nên không có dịch. Còn chúng ta trồng độc canh chỉ có 1 loại, trồng rất nhiều, thì con sâu bệnh của loại cây đó khác nào "chuột sa chĩnh gạo", cứ thế mà sinh sôi, chẳng ai cạnh tranh với nó hết... trừ con người!
  • Cây vốn là giống "hoá không khí thành cơm" (tổng hợp đạm từ khí Ni-tơ, tổng hợp chất hữu cơ -CH- từ khí CO2 và nước H2O) đáng lẽ càng ngày càng làm giàu thêm cho đất (như trong rừng tự nhiên) mà sao chúng ta lại cứ phải bón phân, mà càng bón đất lại càng nghèo kiệt chai sạn? Vì chúng ta quá tham, lấy hết mọi thứ của cây của đất, kể cả cỏ dại!
  • Còn về tưới nước, mé cành, làm cỏ, v.v. nữa, nhưng thôi, nói nhiều hỏng ai hiểu cũng bằng không.
Nói một câu đơn giản là chúng ta chạy theo lợi nhuận trước mắt mà không biết tới cái bền vững lâu dài nằm ở chính mẹ Tự Nhiên. Chúng ta học đòi theo công nghệ hiện đại của Tây Âu mà không biết rằng họ đã và đang tìm lại những cách làm nông nghiệp truyền thống để giải quyết những bài toán khó mà nền nông nghiệp cơ giới hoá của họ đang gặp phải. Có một giáo sư sinh thái học ở Úc sang VN đi thăm một khu vườn cổ 300 năm ở Hà Tĩnh và đã thốt lên rằng "tôi đã vô cùng sốc với khu vườn nhỏ này", một hệ thống hoàn toàn tự động hơn hẳn mọi máy móc và người chủ vườn chỉ có nhiệm vụ là hằng ngày đi thu hoạch nông sản. ;)

Last edited by a moderator:

Back