Em 23 tuổi là con gái luôn ước mơ có một sự nghiệp riêng

• Thread starter Hoathiencot
  • Ngày gửi
Em 23 tuổi có gia đình và 1 cậu con trai 2 tuổi hiện đang làm dâu chưa có sự nghiệp và vốn làm ăn.tuy gia đình bên chồng khá và hứa cho của ra riêng nhưng chưa bao giờ em mơ mộng vì em muốn đứng lên chính bàn chân của mình với 2 bàn tay trắng để người ta không thể xem thường em bề ngoài yếu đuối chỉ là phận đàn bà.riêng một phần gia đình mẹ ruột cũng gặp khó khăn em mong muốn mình giúp đỡ họ được phần nào dù chỉ là cái nghề.nhưng trước khi giúp họ em phải giúp em trước.em mong được sự tư vấn tận tình từ đàn anh đàn chị đi trước. Chuyện là như thế này
E có mượn mẹ chồng 5 triệu để nuôi lươn trong bể Xi măng. Nhưng vì được các anh đã từng nuôi trước khuyên em không nên nuôi bây giờ bởi vì lươn đang rớt giá thua lỗ.em đành gat lại 2 năm nữa khi thi trường luon on dinh e se nuôi nhưng bây giờ em vẫn nuôi ước mơ đó.em đang phân vân không biết mình phải nuôi con vật gì bỏ vốn k mạnh mà dễ dàng thích nghi môi trường vì em là lính mới vào nghề.nhược điểm của em hien tại là vốn ít dien tích không nhiều và có con nhỏ kinh nghiệm không có nhưng bù lại em rất chịu khó. Mong dan anh chị tư vấn hướng đi mới hoặc lời khuyên cho em nó.vì tánh vốn thật thà nên câu chuyện hơi lòng vòng.cảm ơn mọi người trước ạ

Trước hết hãy nuôi gà để có trứng và thịt cho chồng con ăn cái đã. Khi nào được sự ủng hộ, hỗ trợ nhiệt tình của chồng thì hẵng làm. Nó không đồng ý ủng hộ thì đừng làm. Con gái cần đảm đang tháo vát, chăm chỉ làm ăn nhưng không nên cứng cỏi quá, hãy nhường phần cứng cỏi cho đàn ông.

5 tr vốn trong tay, e mua bộ bàn ghế nhựa, phích, ấm chén, cốc, ít chè, nhân trần ra cổng trường bán trà đá thu nhập cơ bản ổn định, ko sợ lỗ vốn. nuôi gà, lợn hay trồng rau rủi do cao lắm, e chưa có kinh nghiệm, còn trẻ chưa làm được đâu.

Con gái à, con mới 23 tuổi còn trẻ lắm. Ta khuyên con nên đi làm công nhân đi nhé. Chuyện nông nghiệp thì chồng con làm.
À mà con chưa nói công việc của chồng con mà. Mà cũng không sao , con hãy nghe ta đi làm công nhân đi.
Nếu mai này có tí vốn thì hãy NƯỚNG vào việc chăn nuôi, để có nhiều bài học con à
Chăn nuôi những con lâu đời thì giá cả so với giá cám, công chăm sóc... thì lời không cao lắm. Nhưng vốn nhiều... Mà nếu gặp thời rớt giá , con rớt nhà, rớt đất như chơi đấy con gái của ta.
...... Đây là những con có thể nuôi, có lời, mà ta tin con không có kinh nghiệp để nuôi đâu. Ta nói ra đây để con tham khảo thôi.
1.. Con dễ nhất là con gà thả vườn, nhưng phải nuôi với thả tự do mới có thể có lời.
2 ..a.. Là những con vật mới như con chồn hương. Nhưng làm sao nuôi cho nó sinh sản được mới có lời
b... Con cà cuống , con nầy đang thịnh thời, mà con có biết nuôi đâu. Thậm chí con còn chưa biết con đó nữa
c... Con bò niểng , con này cũng đang ngon lành đó
d.. Con rùa nhưng phải cẩn thận ... Nếu hiểu nhiều về rùa nuôi cũng tốt lắm... v.. v..

Là con gái 23t mê làm nông nghiệp cho e 1 like.
A 40t cũng đam mê nông nghiệp nhưng vẫn còn bon chen cơm áo gạo tiền với đời, chưa dám về quê làm nông nghiệp vì cũng đã thất bại nhiều. Nên a ủng hộ về mặt tinh thần cho e.
Nhưng e phải xác định, làm nông là để tăng gia sản xuất hay làm với ý định làm giàu?
Nếu e có ý định sống bằng nghề nông và làm giàu bằng con đường nông nghiệp sẽ rất gian nan, nhưng nếu e làm để muốn kiếm thêm tiền chợ búa a nghĩ rằng ko khó lắm đâu.
E đang đẻo cày giữa đường đó cô bé, có thể e sẽ làm hỏng cả cày của mình đấy. Thân!

Con gái à, con mới 23 tuổi còn trẻ lắm. Ta khuyên con nên đi làm công nhân đi nhé. Chuyện nông nghiệp thì chồng con làm.
À mà con chưa nói công việc của chồng con mà. Mà cũng không sao , con hãy nghe ta đi làm công nhân đi.
Nếu mai này có tí vốn thì hãy NƯỚNG vào việc chăn nuôi, để có nhiều bài học con à
Chăn nuôi những con lâu đời thì giá cả so với giá cám, công chăm sóc... thì lời không cao lắm. Nhưng vốn nhiều... Mà nếu gặp thời rớt giá , con rớt nhà, rớt đất như chơi đấy con gái của ta.
...... Đây là những con có thể nuôi, có lời, mà ta tin con không có kinh nghiệp để nuôi đâu. Ta nói ra đây để con tham khảo thôi.
1.. Con dễ nhất là con gà thả vườn, nhưng phải nuôi với thả tự do mới có thể có lời.
2 ..a.. Là những con vật mới như con chồn hương. Nhưng làm sao nuôi cho nó sinh sản được mới có lời
b... Con cà cuống , con nầy đang thịnh thời, mà con có biết nuôi đâu. Thậm chí con còn chưa biết con đó nữa
c... Con bò niểng , con này cũng đang ngon lành đó
d.. Con rùa nhưng phải cẩn thận ... Nếu hiểu nhiều về rùa nuôi cũng tốt lắm... v.. v..
nói tóm lại là đời con chỉ có làm công nhân :D
Mà con đi đâu rồi, có lên tiếng nữa đâu mà các tiền bối vào bày vẻ cho con nữa.

"EM CŨNG CHỈ LÀ CON GÁI THÔI
Buồn là khóc hay vui là cười
Em cũng chỉ muốn e như bao người , được anh yêu thương một mình em thôi"

Ngốc - Hương Tràm | Zing MP3
thiệt là tình chỉ ước muốn 1 điều nho nhỏ mà cũng khó.
nhớ ngày xưa anh lão cũng có điều muốn nho nhỏ giờ tóc muối hơn tiêu cũng chưa thành
"muốn gì được...gdì "
ôi khó quá đi !

Cả mình còn ko dám canh tác 2 loại này mà bạn kêu bé, bé mang bình phun nổi ko? Khổ qua thì rầy xanh hút lá, trái bị bọ xít, ruồi đục. Dưa thì bọ trĩ ngọn làm cây bị nhiễm vi rút, ruồi đục trái, chưa kể làm giàn, tưới tắm. Coi bộ câu hỏi của bé khó trả lời
@ Khánh Thi nói quá chuẩn luôn. Người có trãi nghiệm thì thường nói đúng.

E gái! thiến heo thì thiến lúc nhỏ, nhỏ thì tự xử cũng được, cần gì đàn ông. Răng người mấy bé học sinh bây giờ còn bẻ được huống gì răng heo, mà e đã 23 tuổi rồi. Vấn đề thức ăn heo thì phải vận động thôi, siêng thì đi đến các quán ăn đặt vấn để mua lại thức ăn thừa theo tháng, đi nhà hàng xóm xin chuối về trộn với cám cho nó ăn ( tiền thức ăn nuôi 2-3 con heo thì ko nhiều lắm đâu). E gắng nuôi 1 năm nó đẻ được 2 lứa thì bán giống lấy vốn thực hiện ước mơ làm giàu :D. Chuồng trại thì cũng mua lưới B40 rào lại, nuôi ít đâu có tốn diện tích. Theo a, e chỉ cần cố vay mượn mua được 1 con heo đực, 2 con heo cái con là ok rồi.
Tạm tính: tiền giống 3 chú heo 30 kg x 200.000 đ = 6.000.000 đ
Lưới B40 x 8m2 x 50.000k = 600.000 đ
Tiền thức ăn 1 tháng 300.000 đ ( không kể chuối đi xin và kiếm gì bổ sung cho heo miễn phí nha, lấy công làm lãi)
Tiền cám 500.000 đ để trộn chuối ( tạm tính)
Tổng cộng: 6.000.000 đ + 600.000 đ+ 300.000 đ+ 500.000 đ = 7.400.000 đ
E đã có 5tr rồi, xin chồng, nhịn ăn sáng, nhịn gì gì đó để kiếm thêm 2tr4 nữa mà thực hiện ước mơ của mình đi. ( Heo đẻ là giầu đó :D )
Hiện tại heo đang rớt giá rất mạnh không nên liều nhưng theo tính toán của bác ở trên thì cũng xem như là làm ăn rồi đấy e ạ chúc e thành công với ngề nuôi heo

Cuối văn cùng thì chẳng thấy bé đâu. Lầm đầu ta gặp nhỏ là nhỏ bảo nhỏ nông dân. Xong nhỏ chạy mất dép. Còn lại anh em ta chém nhau

Chị Ly nói cũng đúng, giờ mới bắt tay vô nghề nông với số vốn 5tr thì chưa đủ trả học phí nữa. Kỹ thuật, kinh nghiệm, máy móc, thiết bị chưa có gì. Cũng khó để làm quá nhỉ, cũng muốn giúp mà với số vốn đó thì mua vài thứ thiết bị linh tinh cần thiết đã hết rồi, Có chăn nuôi nhỏ lẻ thì còn có hi vọng.
5 triệu mà khởi nghiệp thời này thì 99.99% thất bại, mình nuôi lươn đóng học phí 5-600tr và 2-3 năm giờ mới tạm coi là ổn.

mới bán xog 10 con heo nuôi dc 6,5 tháng. tiền con giống 3tr. tiền cám 23,4 tr, bán 10 con dc 1025kg, heo hơi 27k/kg. tổng công 27,7tr. thu hồi vốn xong, kg dám nuôi heo nữa lun

Back