Gà bị nấm

• Thread starter loantam
  • Ngày gửi
COn gà mái của mình bị nấm ở lưỡi . Hiện trạng là lưỡi bi nấm, Gà không ăn uống được chắc là do bị sưng miệng. Anh em nào có kinh niệm về vấn đề này xin cho mình tham khảo và xin ý kiến nha...

COn gà mái của mình bị nấm ở lưỡi . Hiện trạng là lưỡi bi nấm, Gà không ăn uống được chắc là do bị sưng miệng. Anh em nào có kinh niệm về vấn đề này xin cho mình tham khảo và xin ý kiến nha...

Trời! Sao bạn biết được lưỡi nó bị nấm, vạch ra xem hả? :lol:
Lỡ nuôi 1000 con chắc chết

Mèng .. không vạch ra xem sao nó bị nấm lưỡi chứ ? Bà con có ý kiến gì thì cho mình xin chút kinh nghiệm nhé

- hay bác ra nhà thuốc tây hỏi mua thuốc trị nấm cho người ,mua về làm thử xem

Thử là die luôn đó!
Ra tiệm thú y hỏi thử chứ hồi giờ mình không để ý bệnh này

hay bác ra nhà thuốc tây hỏi mua thuốc trị nấm cho người ,mua về làm thử

Thuốc trị nấm cho người bôi ngoài da . Còn gà lại bị trong miệng ,nó nuốt vào có thể ảnh hưởng .

Em đã từng dùng thuốc trị nấm của người để trị bệnh viêm miệng của tắc kè thấy đỡ . còn gà thì ko biết thế nào . Đây là lần đầu tiên nghe thấy bệnh này

Bác loan tâm thử dùng dung dịch sunphat đồng để trị nấm cho vài con gà xem sao . Em ko chắc chắn . Nhưng em đọc nhiều tài liệu về chăn nuôi . Khi bị nấm dùng sunphát đồng để tắm cho cá, ếch ,lươn ,và một số loại khác để diệt nấm . Em cũng ko biết là gà khi uống dung dịch sunphat đồng có ảnh hưởng gì nghiêm trọng không . Nếu gà của bác nhiều cứ thử một vài con xem thế nào nhé . Chẳng may có chết cũng đừng trách em vì em nói trước là em ko chắc chắn ,chỉ góp ý theo cảm tính thôi .

có thể gà cuả bạn bị bệnh NẤM ĐƯỜNG TIÊU HOÁ
---------------
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Bảng bình thường"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]Triệu chứng:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Thể cấp tính[/FONT][FONT=&quot]: Thể này thời gian nung bệnh trong vòng 3 ngày, chỉ xuất hiện ở loại gia cầm con từ 5-10 ngày tuổi. Đầu tiên chỉ vài con sau lan ra cả đàn. Gà ủ rũ, biếng ăn, tiêu chảy. Giai đoạn cuối con bệnh có thể bị liệt chân, sau đó chết. [/FONT]
[FONT=&quot]b) Thể á cấp tính[/FONT][FONT=&quot]: Thể này kéo dài trong vòng 3-15 ngày, chủ yếu ở loại gà 10-45 ngày tuổi. Dấu hiệu đầu tiên xuất hiện những đốm trắng trên niêm mạc miệng, hầu, họng, dần dần phát triển thành màng giả lan khắp niêm mạc. Niêm mạc bong ra để lộ những vết loét màu đỏ, sau chuyển sang màu vàng. Giai đoạn này con vật ủ rũ, kém ăn, sau vài ngày tiêu chảy, liệt cánh, mồm há, dần dần con vật kiệt sức chết. Bệnh ở gà 1-3 tháng tuổi ít chết và thường chuyển sang thể mãn tính. Thông thường chỉ thấy con vật chậm lớn, nhẹ cân; chúng trở thành nguồn truyền nhiễm. [/FONT]<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Bảng bình thường"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
[FONT=&quot]Bệnh tích:[/FONT][FONT=&quot] Bệnh tích điển hình tập trung ở niêm mạc đường tiêu hóa. Xoang miệng chứa nhiều niêm dịch màu trắng đục. Lưỡi, hầu lốm đốm những chấm trắng xen lẫn với niêm dịch nhầy màu trắng sữa hay trắng xám. Trường hợp bệnh nặng, khuẩn lạc phát triển thành màng giả màu trắng đục che phủ niêm mạc phần đường tiêu hóa, nếu bong đi để lộ vết loét khá sâu. Bệnh tích ở diều rất điển hình: niêm mạc diều phủ nhiều niêm dịch màu trắng sữa, dưới lớp dịch nhờn là những điểm trắng rải rác khắp xen kẽ với những điểm xuất huyết. Bệnh có thể lan đến túi hơi làm vỡ túi hơi. Bệnh lan đến dạ dày và ruột làm cho dạ dày, ruột chứa nhiều dịch nhờn màu trắng, đôi chỗ có tụ máu xuất huyết. Trên gan, thận, tim, màng não, thấy những chấm trắng có đường kính từ 1-2mm, đôi chỗ xuất huyết. Kiểm tra tổ chức học các ổ bệnh tích sẽ thấy sợi nấm, các tế bào bị phá huỷ, các tổ chức bị thoái hóa đôi chỗ thấy hoại tử.
[/FONT]

[FONT=&quot]bạn xem thử triệu chứng gà cuả bạn có giống như trên ko? nếu fải thì điều trị theo cách sau.[/FONT]
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Bảng bình thường"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
[FONT=&quot]. Điều trị:[/FONT][FONT=&quot] Những con bị nặng thì phải loại thải. Phân đàn, cách ly những con bị nhẹ, điều trị bằng các loại thuốc sau: Fungicidin, Mycostatin, Candicidin, Tricomycin. Có thể điều trị bằng Nystatin với liều 300-600.000 đơn vị cho 1kg trọng lượng. Thuốc hòa vào sữa chua cho ăn ngày 2 lần, ăn trong 10 ngày. Sữa chua có tác dụng hồi phục sự hoạt động của các vi khuẩn có ích trong đường tiêu hóa. Trường hợp bệnh có nguy cơ kế phát các bệnh khác thì dùng thêm các loại kháng sinh mạnh. Cùng với dùng kháng sinh cần bổ sung các loại vitamin vào thức ăn, để tăng sức đề kháng của niêm mạc. Đồng thời dùng dung dịch sulfat đồng 1/200, iodure kali 0,8% cho uống, thuốc tím 1% để bôi.[/FONT]

Last edited by a moderator:
trời ơi lần đầu em mới được biết bệnh lay đó em cảm ơn bác trithien278405 đã cho em hiểu thêm về một bệnh lày, đúng là đi một ngày đàng học được sàng khôn

Mình thì nuôi gà chọi ... 3 hôm nay phát hiện con gà mái nọc bị nấm vùng lưỡi .Hiện mình đang cho dùng kháng sinh và cho uống thuốc nhỏ giọt trị nấm dùng trong thú y. Hy vọng em nó qua khỏi ... Có gì minh sẽ báo cáo kết quả cho các bác . Hy vọng bà con tìm ra cách chữa trị để sao này khỏi phải bở ngỡ khi gặp phải loại bệnh này ...

hiện mình cho gà uống 2 ngày 1 viên Ampiciline kết hợp vitamine C . thuốc thú y thì xài loại thuốc nhỏ giọt ngày 2-3 lấn. Kết quả cũng khả quan, Gà mái đã ăn uống dc bình thường. Nếu thời tiết thuận lợi và gà khỏe mạnh thì khoản 5-7 ngày gà sẽ hết hẳn. Sẳn đây mình cũng xin hỏi các bác là thuốc kháng sinh dùng trong thú y thì gồm những loại thuốc nào và của hãng nào là tốt nhất. Mong các bác giúp đỡ và mong đúc kết kinh nghiệm của bà con nông dân nha

Kháng sinh có rất nhiều loại.
Hiện tôi đang dùng kháng sinh của Thụy Sĩ, nhưng không nhớ rõ tên.
Một điều lưu ý khi dùng kháng sinh :
Bạn nên đổi kháng sinh liên tục để khỏi bị lờn thuốc (nếu con viurut đó đã lờn thuốc thì nó sẽ mạnh lên nhiều => nguy hiểm hơn).
Nếu lạm dụng kháng sinh, thì không tốt cho gà. Vì thế nên dùng tối đa khoảng 7 ngày cho 1 đợt điều trị

gà cuả bác mấy bửa nay sao rồi?
ăn uống lại bình thường chưa?
má bác sài thuốc nhỏ giọt hiệu gì vậy?

gà cuả bác mấy bửa nay sao rồi?
ăn uống lại bình thường chưa?
má bác sài thuốc nhỏ giọt hiệu gì vậy?
Gà em hiện đã khỏi hẳn .. sau 4 ngày điều trị . DO cái mạt thuốc em xé mất rồi nên ko biết tên. Em sẽ có gắng tìm tên thuốc để pót lên cho các bác tham khảo. Mà theo em suy đoán thì bệnh tình của gà em chỉ bị bắt đầu nấm lưỡi thôi, do em phát hiện kịp thời nên em nhỏ thuốc trị kèm theo thuốc kháng sinh là ampiciline và vitamine C (viên nhỏ dành cho con nít uống). Do gà ăn không dc nên em có pha thêm nước điện giải cho gà uống.
Em thì nuôi gà chọi nên em có điều kiện quan sát từng con nên thấy gà có biểu hiện lạ là cách ly và bơm thuốc liền. DO vậy nên gà dễ phục hồi , còn các bác nuôi gà thả vườn với số lượng lớn thì khả năng quan sát từng con một hơi khó khăn hơn, nên khi phát hiện thì đã trễ. Kinh nghiệm của em khi thấy gà ăn uống không dc thì hay nhét thức ăn cho gà ăn bằng cách lấy ruột bánh mì tẩm 1 ít thuốc rồi nhét cho gà ăn. Ruột bánh mì mềm và dễ tiêu hóa nên bệnh tình cũng mau tiến triễn. Em không biết bệnh nấm này có lây hay không nhưng an toàn thì vẫn cách ly . Trị cho gà khỏi hẳn và nuôi thêm 2 tuần nữa mới dám thả chung với đàn ,vì bệnh nấm thường hay tái phát khi có điều kiện. Chúc bà con nông dân năm mới được mùa và bội thu nhé

Back