gà đẻ ít cồ quá.Bác nào co kinh nghiệm xin chỉ giúp dum

• Thread starter cvchanh
  • Ngày gửi
hiện tại mình đang có 1 số gà nọc gồm 2 trống (trống tơ)4 mái tơ(3 con đẻ lứa so)đang đẻ.nhưng trứng có cồ tỉ lệ thấp và yếu quá.hổm nay đẻ khoảng 60 trứng nhưng chỉ ấp nở được 3 con và 3 con khẻ mỏ nhưng ko nở nổi(ấp máy.máy đả thử qua ti lệ nở trên 80%).hiện tại còn khoảng 35trứng có cồ khoảng 17 tr.nhưng hôm nay đả là ngày thứ 16 mà phôi phát triển rất kém(khả năng là ko nở nổi).mỉnh ko biết là do gà tơ+mái so nên như thế hay gà mình có vấn đề và có cách nào hay thuốc nào khắc phục hiện tượng này hay ko.xin các bác có kinh nghiệm nuôi gà chỉ giúp dùm mình.xin cám ơn các bác đả xem bài

Theo kinh nghiệm của tôi, thì ngoài yếu tố dinh dưỡng thì các bác nên nhớ là Gà Trống cón tơ. Theo tôi nghĩ, nếu bác CVchanh muốn có 1 lứa gà giống như ý thì nên đổ con trống trên 1 mùa. Thì tỷ lệ thụ tinh , ấp trứng nở sẽ rất lớn.
Trong chăn nuôi nếu muốn đơn giản về mọi mặt thì nên phòng bệnh và chăm sóc ngay từ lúc đầu. Khó khăn hay đơn giản đều do cách mình chăn nuôi thôi.

Các bạn chịu khó tham khảo vấn đề hiếm con ở người sẽ thấy
các yếu tố về tinh dịch chỉ liên quan đến thụ tinh có thai
mà thôi: tinh dịch loãng, tinh trùng yếu, môi trường quanh
trứng không thích hợp thì dịp thụ tinh thấp, khó có thai.
Những trường hợp khó có thai vì tinh dịch, phải chữa chạy
người chồng.
*
Khi có 1 tinh trùng kết hợp với trứng, thì có thai.
Phôi yếu và chết thai là chuyện khác, sau việc thụ tinh xong.
Những trường hợp có thai mà khó có con, phải chữa chạy
người vợ và hoàn cảnh sống.
*
Gà và các động vật khác cũng vậy. Đừng vì cảm tính mà cho
rằng "ít" tinh trùng, hay "ít" tinh dịch mà ảnh hưởng tới
phôi thai.
*

gà của bác mành chắc chắn ko phải do gà trống đâu. bởi vì gà trống thành thục sớm hơn gà mái . mà bác nuôi 1 lược thì ko thể nào trứng ko có cồ.trứng có cồ mà chết phôi sớm thì do.
1. do máy ấp.( mà bác đã khẳng định mái ấp ko có vấn đề thì do trường hợp thứ 2)
2. do gà mái thôi.(bệnh. . .)

Back