Gà đẻ trứng sần sùi!!!

• Thread starter sealight
  • Ngày gửi
Hi ACE,

Mình có nuôi 20 con gà mái đẻ (gà ta thả vườn 100%), nhưng kg biết sao khi gà đẻ khoảng 3 hoặc 4 ngày thì vỏ trứng rất đẹp (hình dạng đẹp, vỏ láng), nhưng lại 2 hoặc 3 ngày trứng đẻ rất xấu (trứng méo, trên đầu to của trứng sần sù), giống như là có những hạt cát dính vào. cứ vài bữa bị, vài bữa hết, mình mới nuôi lên kg bit tại sao! mong ACE trên 4rum bít chỉ cho mình nhé!

Gà đẻ bình thường, kg thấy có bất cứ bệnh gì đâu nhé!!!

Cám ơn nhiều!:9^::9^:

Last edited by a moderator:
Bị thiếu canxin bác ạ

Để lâu dần gà đẻ sẽ bị chảy máu đít . Nhiều khi máu sẽ bám dính vào quả trứng đỏ lờm nhìn rất kinh

Như chỗ em gần biển . Ra chợ mua 2000 được một bịch đầu tôm về cho gà ăn ,Mỗi ngày cho ăn chút xíu là ok . Đầu tôm thừa ăn ko hết vứt lên trần phơi hay ngày nắng . Khi đó đầu tôm sẽ tan ròn . Sau này cho ăn chỉ việc đập vài cái nát min . Trộn đầu tôm với rau xanh gà mổ rất ác.

Chỉ cần xơi đầu tôm tươi hoặc khô vài ngày hết liền. Không những thế trứng còn rất thơm và lòng thì cực kỳ đỏ nữa

Last edited by a moderator:
bác dung đá vôi (bột), bột vỏ sò, bôt óc, bột xương, ... để trộn vào thức ăn
thông thường người ta vẫn dùng bột đá vôi, vì rẻ tiền, dễ mua mà vẫn đảm bảo được hàm lượng canxi cung cấp

Đầu tôm là số 1 vì nó cũng rẻ. Ngoài canxin đầu tôm còn rất nhiều chất quan trọng khác như : Đạm ,sắt, . .. Nói là đầu tôm nhưng trong phần vỏ còn khá nhiều thịt tôm dính .

Tôi chỉ cho mấy con gà nhà tôi ăn đầu tôm,rau xanh,thóc và đất vườn trồng rau ..Thế mà gà đẻ tì tì .. 5 con thôi nhưng ngày nào cũng có từ 2-3 quả ... Thỉnh thoảng gối vụ có lúc 4 quả ngày .... Nhà ăn thoải mái không hết thi thoảng cho Nội ,cho ngoại chục quả ...

Nếu muốn tiện thì mua bịch Caxi đóng bao sẵn mà trộn vào. Nhưng nếu mua đc đầu tôm , xương cá, bột xương , bột đá thì vẫn rẻ tiền hơn.

thks các bạn nhiều, mình điều chỉnh khẩu phần ăn, trứng đẹp trở lại rùi, cám ơn mọi người.

Bài viết có nội dung tương tự
  • hỏi về bệnh gà mái đang đẻ
    • Thread starter phatbui2011
    • Ngày gửi
  • Nuôi rùa núi vàng
    • Thread starter Xuan Vu
    • Ngày gửi
  • Gà giảm đẻ
    • Thread starter Thanhhoawe
    • Ngày gửi
  • nuôi rùa
    • Thread starter Xuan Vu