Hỏi đáp Giúp đỡ tư vấn chống trộm gà

• Thread starter nguyenduong232
  • Ngày gửi
Chào các Bác, dạo gần đây khu vực nhà em trộm viếng thăm nhiều quá, các Bác có khinh nghiệm cho e hỏi là cách nào mình có thể phòng chống trộm hiệu quả ạ, cám ơn các Bác đã quan tâm và chia sẽ kinh nghiệm ạ.

Khu vực tôi ở nay nuôi chó hổng được nữa rồi ,nuôi con nào lớn xí là nó quăng bả cho ăn chết con đó .
Bây giờ chỉ có cách ra ngủ chung với gà thì mới không bị mất trộm thôi .

Còn không thì:

Các bác nuôi gà cứ tập cho con gà ngủ có một bóng điện là không có bị mất đâu .

Hồi trước tôi có nuôi gà cứ một lần tắt điện là phải thắp đèn dầu chứ không là nó tung như ma đuổi vậy ah.
Mà có người vô chuồng khi có điện là nó chạy ầm ầm sao mà bắt được .( gà bị mất trộm là do không tập cho con gà ngủ có bóng điện từ nhỏ thôi)

Một ngày tối tăm...với đàn ngõng.

Hôm trước hy sinh một con ngỗng đực vì đàn chó săn tấn công, tưởng lâu lâu bất hòa mới xãy ra xung đột cục bộ, ai ngờ đêm qua đàn chó mở đợt tổng công kích, gây thiệt hại nặng cho đàn ngỗng, ghi nhận mới nhất từ bãi chiến trường sáng nay: 4 em ngỗng tử thương tại chổ, 1 em chết trên đường cấp cứu,1 bị thương nặng, 1 em rớt xuống giếng, mấy em còn lại nhờ trốn vào bụi rậm nên thoát chết nhưng tâm thần hiện k ổn định. Thật đau đầu.
thế là chó nhà bác còn "nhân từ" đấy, chứ chó nhà em thì chắc không con ngỗng nào còn sống nếu đối đầu nó. hazzzz
có dịp về sài gòn mình uống cà phê.về linh kiện chú dể tìm mua lắm.vì nhà có xe về thành phố mổi ngày.chợ nhật tảo thì nhiều bạn bè lắm.vấn đề là chú cần có thời gian để làm boa mạch hộp vỏ cho gọn .rồi chia sẽ với anh em cho vui. hiện hệ thống này chú ráp để sử dụng cho trại.nên còn thô sơ.muốn chuyển giao anh em thì phãi gia cố thêm 1 chút.

ngổng không tỉnh hơn đâu.hôm nào bạn lấy 1 con rắn giã,hay 1 đoạn dây giống hình con rắn thạy vào chuồn ngổng xem.nó im như hến .ngổng sợ rắn lắm.tụi trộm nó rành vụ này lắm.về chó tôi có 4 con chó ta ban ngày có người vô nó sủa dử lắm .vậy mà không biết tụi trộm dùng chiêu gì mà nó im ru .
hình như chó có yếu điểm là cái mũi thính quá, nên sợ những mùi mạnh dữ dội, kiểu như hạt tiêu ... đồ hiện đại có những loại hơi cay để đuổi chó dữ, không rõ tên hiệu là gì, nhưng thứ đó đến người còn ngán thì chắc chó ớn thật luôn.

Một ngày tối tăm...với đàn ngõng.

Hôm trước hy sinh một con ngỗng đực vì đàn chó săn tấn công, tưởng lâu lâu bất hòa mới xãy ra xung đột cục bộ, ai ngờ đêm qua đàn chó mở đợt tổng công kích, gây thiệt hại nặng cho đàn ngỗng, ghi nhận mới nhất từ bãi chiến trường sáng nay: 4 em ngỗng tử thương tại chổ, 1 em chết trên đường cấp cứu,1 bị thương nặng, 1 em rớt xuống giếng, mấy em còn lại nhờ trốn vào bụi rậm nên thoát chết nhưng tâm thần hiện k ổn định. Thật đau đầu.
Ngỗng kỵ rắn - chó kỵ xương cọp

Ngỗng nhà tui ngày xưa thì đêm nào củng ở dưới ao - luôn có xung đột ngỗng và chó - phải có nơi tự vệ cho con ngỗng - con nào cũng kênh - chó thì tấn công - ngỗng chỉ kênh thôi - để đám ngỗng trong cái khung nào đó - miển sao nó ko kênh trực diện là ko sao

Các bác nuôi gà toàn là trại lớn nên em ko dám tham gia múa rìu qua mắt thợ - nhà em xưa kia nuôi vài trăm gà nòi - em đi học xa lâu lâu về nhà thì cứ nghe thông báo bị mất trộm vài con - em đưa ra 1 kế sách huấn luyện gà - mà mãi mãi từ đó về sau ko bao giờ bị mất nữa ( gà thả vườn mới được chứ gà công nghiệp thì thua ) - Nhà em bắt công khai ban đêm mà có khi chỉ đật tỷ lệ 7/3 - còn ăn trộm thì vô phương bắt nếu thêm vài chú chó - kể từ đó nhà em dẹp mấy con ngỗng luôn

Tuyệt chiêu thì đơn giản - chỉ xuất phát từ ý tưởng trò chơi trẻ con - cho các con vật hoang hóa về nguồn gốc thuở xưa - bản năng thuở xưa của chúng - chỉ có zậy thôi

Nuôi vài chục thì còn huấn luyện dể dàng để mình bắt chứ nuôi vài ngàn như mấy bác thì làm bẩy người cho nó khỏe - có huấn luyện thì bắt gà cũng mệt đấy - ko dể bắt đâu.

Các bác thử nghĩ có thằng ăn trộm nào mà trộm được động vật hoang dả chưa !!!

Kha kha !!!

Last edited by a moderator:
tôi nuôi gà nòi dưới quê cho ngủ trên ngọn cây, đem về Saigon úp bội đi làm được mấy tiếng về thì nó đã tông bội bay đi mất từ khi nào không biết.Từ đó đám gà nòi hoang dả bị làm thịt dần, không còn dùng để chiến đấu nửa.

Các bạn tìm mua bộ cảm ứng chuyền động. Bán ở một số tiệm điện gia dụng, giá khoảng 200 ngàn. Tầm hoạt động khoàng 10 m. có sẵn còi hụ, về nối thêm bóng đèn vào. có thể nối hai bóng đèn, 1 ở ngay cổng hoặc chuồng gà, 1 bóng ở chỗ mình ngủ. Khi có người hay vật chuyền đồng, cò sẽ hú, đèn sáng. Có thể tắt còi tùy thích, chỉnh độ nhạy chuyền động. Đơn giản mà.

Còn về camera quan sát, mình dùng 1 máy tính rẻ tiền và vài webcam là quay phim ok luôn. kết hợp với bộ đèn trên thì có thể quay được cả ban đêm . Dùng phần mềm Icatcher . phần mềm này có ưu điểm là chỉ quay khi có chuyển động. mình dùng ổ cứng có 40 G mà quay được vài tháng. Nếu trang trại của các bạn có chuyển động suốt ngày thì cũng quay được ít là 1 tháng.
Bạn tìm mua bộ cảm ứng chuyền động. Bán ở một số tiệm điện gia dụng, giá khoảng 200 ngàn. Tầm hoạt động khoàng 10 m. có sẵn còi hụ, về nối thêm bóng đèn vào. có thể nối hai bóng đèn, 1 ở ngay cỏng hoặc chuồng gà, 1 bóng ở chỗ mình ngủ. Đơn giản mà.
chú Van gửi ảnh cho con tham khảo đươc không. Chỗ của con trộm nhiều quá chú ạ. Chú gủi qua imail cho cháu nha chú.
hoangphivuvuvu@gmail.com.
cháu cảm ơn cgú ạ

Last edited:
Nhà mình thắp điện cho gà mà vẫn bị mất trộm. Hic. Bọn nó vô lấy nùi dẻ quấn bóng đèn lại và hốt hơn 100 em gà. Hok có nghe tiếng kêu la gì hết trơn. Đau lòng dễ sợ. Muốn mở trại nuôi gà mà sợ trộm đang không biết tính sao đây mấy bác ơi.

Dăng dây kẽm xung quanh khu vực chuồng gà ngủ, để 4 tấm bản xung quanh 4góc chuồng, trên đó ghi "coi chừng có điện" treo mỗi bản 1bóng đèn cà na cho trộm nó thấy đường đọc.
Lưu ý là chỉ để bản hù trộm chơi thoy chứ đừng có câu điện qua dây kẽm thật nhá.
Gặp thằng ko biết chữ thì cách của bác coi như ko có tác dụng. trộm cướp thường ít học bác ạ
Chống trộm đơn giản :
1. Có người canh chừng.
2. Nuôi chó giữ trại, nên nuôi ít nhất 4 con. Chó dữ càng tốt.
3. Nuôi thêm ngỗng
Trại của tôi k có người canh giữ ban đêm nhưng có đội quân chó 6 con cộng thêm 11 chú ngỗng, từ đó tới giờ chưa lần nào bị mất trộm.
Cách của bác đơn giãn mà có vẻ hiệu quả nhất. Nuôi ngổng còn có khả năng chống thiên địch như chồn, cáo, mèo...
Sử dụng máy ghi hình chống trộm - hơi bộn tiền - mà cũng có khuyết điểm rất nhiều trong nông nghiệp - nếu kẻ trộm biết trước thì nó đập cái máy trước luôn
Nuôi chó + ngỗng - tôi nghĩ chỉ được khi nơi cần bảo quản nhỏ - cũng tốn công - xưa kia nhà tui nuôi ngỗng + chó - nhưng gà thì vẫn mất như thường nếu gặp trộm chuyên nghiệp

Rồi cũng phải canh chừng - vô bổ

Chơi vài cái bẫy - ngũ thẵng giấc - khỏi cực khổ nuôi ngỗng , chó lại phải canh chừng

Bắt 1 cái bóng đèn lớn ghi cho rõ chử " Nếu vào trộm mà không dính bẫy - được tặng 50 con gà "

Con người chế tạo các loại bẩy dựa vào đặc tính riêng của từng con vật - vậy sao ko dựa vào đặc tính riêng của con người mà chế tạo bẫy người ???

Con vật thoát bẫy 1 lần thì khó mà bẫy nó lần 2
Con người khôn hơn nhiều - thoát 1 lần là mãi mãi

Lưu ý vài vấn đề thì khắc phục được thôi
Con người ko đi trong bui rậm mà chỉ núp trong bui rậm
Con người có vấn đề xấu - thì mắt luôn quan sát chung quanh - mà ko để ý dưới chân mình
Con người có trọng lượng từ 40 kg trở lên
Con người khi đi trộm thì ko mang dép - chỉ mang đến gần nơi trộm và bỏ dép ra
Trộm luôn đi tầm thấp khoảng 1m đến 1,5 m - ko đi giửa đường mà đi mé đường - bước chân ko chạm gót
.... v ...v..........

" 1 bước xa chân ngàn năm nhớ mãi " - kha kha ! . Của anh làm ra - anh đi ban ngày - mà anh còn ớn - nói chi chú mày - đi ra còn ko được nói gì biết đường đi vô - kha kha !

Voi . cọp. báo . gấu ... còn sa bẫy chứ nói gì con người - nhớ quét thuốc trừ sâu lên các mũi đinh - cho nó mang hậu quả - zậy mới chừa

Nhớ là bẫy nhé - ko phải chỉ gài đinh đơn giản nhé - tự suy nghĩ làm như thế nào luôn nhé - Chỉ nghĩ đến cảnh dính bẫy là nổi óc rùi nên ko dám mô tả cách làm.
Nhớ là trộm lớn thì người trộm ko phải là dân địa phương nhưng người chỉ điểm và canh đường chính là người nơi đó và rất rành về nơi đó
Còn trộm vặt thì coi như bố thí cho xong - chó liếm cối biết bao giờ mòn

cái máy ảnh chú để quên ngoài vườn điều mưa ướt hư lâu rồi .mấy hôm nữa chú về sài gòn mua cái khác rồi gửi cho nhé.
thiết bị hồng ngoại dể báo sai lắm nhất là mưa dầm..mình xài hửu tuyến hay hơn .an toàn,chính xác.rẻ tiền ok.
Bác gửi cho cháu xem hình ảnh và hướng dẫn giúp cháu cách lắp đặt với bác nhé! Cháu xin cảm ơn! Mail của cháu đây ạ itunesvietchien@gmail.com

Nhà mình thắp điện cho gà mà vẫn bị mất trộm. Hic. Bọn nó vô lấy nùi dẻ quấn bóng đèn lại và hốt hơn 100 em gà. Hok có nghe tiếng kêu la gì hết trơn. Đau lòng dễ sợ. Muốn mở trại nuôi gà mà sợ trộm đang không biết tính sao đây mấy bác ơi.

Bữa nào cafe tui tính cho

Back