giúp e về rọi trứng

• Thread starter ndk1990
  • Ngày gửi

Các bác chỉ e với .. rọi hoài mà ko biết có cồ hay ko. Bác thiện bảo có cái chấm .. e rọi 10 quả chả thấy chấm nào .e đập hết lun .. 10 cái đều có cồ ( đổ chả cuốn btráng lun) .. các bác có kinh nghiệm nào ko .. chỉ giáo e với .. có ảnh minh họa thì càng tốt

Các bác chỉ e với .. rọi hoài mà ko biết có cồ hay ko. Bác thiện bảo có cái chấm .. e rọi 10 quả chả thấy chấm nào .e đập hết lun .. 10 cái đều có cồ ( đổ chả cuốn btráng lun) .. các bác có kinh nghiệm nào ko .. chỉ giáo e với .. có ảnh minh họa thì càng tốt
ấp đến 6-10n rồi rọi, lúc đó sẽ thấy rõ có đậu hay k là bít, đậu là có nhìu mách máu xuất hiên xung quanh trứng, rớt là loãng loãng màu đục, thử đi là bit,,

ấp đến 6-10n rồi rọi, lúc đó sẽ thấy rõ có đậu hay k là bít, đậu là có nhìu mách máu xuất hiên xung quanh trứng, rớt là loãng loãng màu đục, thử đi là bit,,[/QƯOTE]
. Ở mình thì trứng 4 ngày ..để ở môi truờng tự nhiên thì nguời ta rọi để lấy về ấp bạn ah .. tức thiệt vì họ rọi y như hình mình đưa lên .. rồi bảo có cồ .. nhưng họ ko chỉ chỗ nào cả .. tức quá .nên e mới đăng đàn hỏi a e có kn zụ này

Gà mới đẻ ra trứng, thì không cách nào rọi được.
Người ta đã mách bảo bạn phải ấp vài ngày mới
rọi kia mà?

Cũng như người mang bầu cũng thế thôi. Vừa mới
ngủ với chồng đêm qua, thì làm sao mà rọi?

Vấn đề không phải là ở kinh nghiệm, mà là ở
cái đầu biết nghĩ.

Lẻ ra dạo này mình hay làm " khán giả " vì công việc khá bận !Nhưng mình phải vào topic này để " đính chính " với bạn 1 lần nữa !

Có lẻ bạn chưa đọc rõ và " nghiền ngẫm " những gì mình trả lời inbox của bạn , vì k ấp đem ấp mà rọi thì rất khó phát hiện , bạn phải chú ý thật kỹ và dùng cái đèn " siêu sáng " thì mới thấy dc nhé - còn ae nào bảo tôi " tào lao " thì cũng đành chịu - vì ngay cả " cầm tay chỉ việc " mà các bạn làm còn k được thì mình cũng " hết cách " !!!
~~~~~~~~~~~~
Có cồ thì lắc nhẹ thấy có điểm di chuyển. Phôi vẫn phát triển chậm ở nhiệt độ môi trường.
phải rất " tinh tế " mới nhận ra được trứng có cồ mặc dù k đem đi ấp đúng k e !!! vì nó và lòng đỏ gần như giống nhau , phải để ý thật kỹ thì mới thấy dc , và việc kiểm chứng sau khi rọi để tăng kinh nghiệm là 1 điều k thể thiếu !!!!
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
tóm lại , bạn k dùng đèn " siêu sáng " để đem vào phòng tối mà rọi , và " không nhìn kỹ " thì cũng pó tay !!! Việc rọi trứng khi chưa ấp chỉ mang tính " xác xuất " bạn nhé ! vì thế k ai rọi trứng lúc chưa đem ấp cả !!!

Cách đơn giản thử nhiệt, ở 37 độ thì trứng phân lòng đặc, loãng kể cả trứng k phôi. Khi gà mới đẻ, lấy trứng hoặc thử nhiệt rồi soi. Sẽ thấy chấm rất nhỏ phát triển to dần. Nhiều khi cảm giác như lòng đỏ dính vỏ vậy. Trứng ấp trên 24h k được bỏ quá nửa ngày ở dưới 28 độ vì phôi yếu chết dần.

Hic .. nếu vậy thì pótay .. e dùng đèn siêu sáng police đấy bác thiện ah .. rọi phòng tối . Nghiền muốn nát cái trứng ..ai chỉ gì e làm hết .. vẫn ko thấy sự khác biệt nào cả .
Trứng mà qua ấp mấy ngày thì e rọi thấy rất rõ ..
Vấn đề mà e muốn giải quýêt là cái xác xuất bác thiện nói đó .
E muốn lọc có cồ và ko có cồ ngay ban đầu để loại trứng ko cồ ra .vì giá trứng ở e chênnh lệch cao 3 k ko cồ và 4.5k có cồ ..
Ngày e đc 80 trứng .. nhiều ng dặn trứng cồ để ấp .mà ko giải quýêt đc vấn đề này thì koi như đi tum.
Vậay nên h các bác chỉ giáo e thì gửi e chút ảnh minh họa .e sẽ học hỏi để giải quýêt vấn đề này.

Mình sẽ k sử dụng cách soi. Một là thụ tinh nhân tạo. Hai là 1 trống cho mỗi dưới 4 mái, tách riêng. Đỡ nghĩ nhiều!

bạn đã không " lĩnh ngộ " được việc rọi trứng thì hãy áp dụng nghệ thuật " đàm phán " với khách hàng là ok nhất đấy ! ( khỏi mất tgian rọi trứng - ngân sách vẫn đảm bảo )

Những trứng vỏ nâu hồng khó soi thì khó nhận biết lắm. Mắc gì phải toét mắt, gà nhà m nuôi tập trung cho ăn đủ, tránh stress đẻ tốt mặc dù vườn rộng cũng có ngay đấy.

láy cái đèn pin nhỏ. rọi vào quả trứng, đầu to của quả trứng là thấy liền.tốt nhất để 1 tuần rồi rọi là chuẩn nhất. T nói 6-10n là những người chưa có kinh nghiệm, với lại ấp theo mùa nữa.gà sẽ nỡ từ ngày 18-21. trứng nào khỏe phôi phát triển mạnh sẽ nở ngày 18 còn yếu sẽ đến 21.thân.

Ý a ta là soi ngay khi phôi còn bảo quản ở nhiệt độ môi trường cơ.

Back