Giúp em bệnh rách lá trên cây đu đủ

• Thread starter vuthaison68
  • Ngày gửi
Đu đủ nhà em trồng được 3 tháng. Hiện đang bị bệnh khoảng 20% vườn. Biểu hiện lá non bị vàng lỗ chỗ xen lẫn xanh, rách rìa lá, để lâu lá bị thủng nhiều lỗ. Khi cây 1-2 tháng bắt đầu xuất hiện bệnh nhưng chỉ vài cây. Nay đã bị vài trăm cây rồi ( em trồng 3000 cây).
Em gọi lên công ty bán giống họ nói cây bị virút, chặt ngọn cây bệnh để lên chồi mới. Cây nặng thì nhổ bỏ. Kết hợp phun thuốc sâu trị rệp, bọ trĩ là nguyên nhân lây bệnh. Em đã phun thuốc. Vườn em cũng có 1 số cây bị rệp. Cây bị nặng em đã nhổ bỏ. Còn cây bị bệnh e chưa biết xử lý thế nào. Em đã lên mạng tìm rất nhiều nhưng không thấy hình ảnh hay thông tin nào như đu đủ nhà em bị. Xem trên mạng thì bệnh virut không bị rách lá, 3 tháng chưa có biểu hiện trong khi vườn em 1 tháng đã có cây bệnh. Hình ảnh cây bị virut trên mạng cũng không giống cây nhà em bị. Em đang nghi ngờ không biết có phải virut không hay là bị bệnh gì khác, có khi nào là do thiếu chất không, lưu huỳnh hay chất nào đó chăng. Hiện tại em đang rất lo sợ để lâu cả vườn sẽ bị bệnh hết nhưng chưa biết xử lí sao cho đúng nên vào đây nhờ các bác cao nhân chỉ giáo giúp em với. Đây là hình cây nhà em bị bệnh ạ

bệnh này là bênh Khảm trên cây Đu Đủ, bệnh này hiện tại không có thuốc chữa, nếu ở những cây có trái thì cắt bỏ từ khúc trái bị bệnh đi, để dinh dưỡng tập trung nuôi trái không bị, rồi sau đó nhổ bỏ, tiêu hủy, còn ở những cây còn nhỏ thì tốt hết hãy nhỏ và tiêu hủy tránh hiện tượng những sâu bệnh chích hút truyền virut bênh qua những cây không bệnh
tình hình là em có xịt cỏ !! nhưng lâu rồi tầng lá bị thuốc qua rồi bây giờ 80% cây bình thường còn một số ít bị trên đọt non có xu hướng teo lại mong được cao nhân chỉ giáo.

cây cao được 1m sấp ra hoa ma bị gì vậy a haclong??
đến hôm nay những cây tốt ko bệnh thì giữa thân lại có những đốm xanh đậm như hình bên trên!! mong các chú cho con lời khuyên còn cứu được không ạh??
Thuốc diệt cỏ thật ra là những hoạt chất rất tốt cho cây, tuy nhiên người ta cho một hàm lượng quá lớn để cho những tế bào cỏ trương phì quá mức và chết, nếu bạn đã bị như thế này thì không nên giữ thêm nó nữa, bởi vì những chỗ đó giống như chúng ta bị hoại tử thôi.

Dd of e củg bị giống thớt vậy.lá nó cứ vàng vàng.chậm phát triển lám.rụng lá từ dưới lên.gjống bệnh khãm lá.nhưng ko biết đúng ko.hôm nay e pha sunphat đồng vs vôi.= bóocdo.phun rồj.đang chờ kết quả.mong ae góp ý kiến.

Lá xoăn biến dạng là biểu hiện của bệnh
Có 4 bệnh làm lá bị xoăn biến dạng nhưng chỉ có 1 bệnh k chữa dc: virus (bệnh bạc đầu dd)

Đa số trong topic này k có dấu hiệu cho thấy bệnh bạc đầu
Với lại ít hình quá nên k nhìn thấy dấu hiệu bạc đầu + hình khó nhìn quá
Có thể cần thêm hình.
Lâu quá mới vào lại topic này
Chậm quá rồi ...

có kinh nghiệm thì chỉ giúp người ta, bao nhiêu công sức người ta đã đổ vào đó rồi, cũng chỉ giáo cho những nguòi khác biết nguyên nhân mà phòng trị, sao cứ úp úp mở mở thế làm gì, nếu không có thiện ý thì không nên vào úp mở làm người ta trông chờ

Back