Giúp em cách điều trị bệnh lỡ mồm long móng ở heo?

• Thread starter huuduy
  • Ngày gửi
Đàn heo nhà em bị bệnh,heo con mới 1 tuần tuổi thì chết một nửa rồi!Còn heo thịt thì ngày qua chích thuốc nó khỏe lại rồi nhưng hôm nay lại nằm lại em sợ quá!Em có phun thuốc sát trù̀ng nhưng ko biết có nên phun thuốc sát trùng vào heo đang bị bệnh ko?Có ai đã bị bệnh này chưa giúp em với?Cho em hỏi là bệnh này tỉ lệ chết ở heo thịt cao ko?Cám ơn mọi người!
---------------
Bậy giờ thì 1 heo thịt đã chết rồi!triệu chứng sốt cao bỏ ăn,thở rất nhiều rồi chết!Mới bị có 3 ngày à!Ngày qua chích thuốc nó đã ăn lại rồi nhưng hôm nay lại nằm và bỏ ăn!Các con còn lại cũng vậy!Em có phun thuốc sát trùng ko biết có nên ko?Gia đình em hoang mang lắm!Các anh cứu đàn heo nhà em với!Heo bỏ ăn làm sao để heo ăn có thuốc gì cung cấp năng lượng cho heo ko?

Last edited by a moderator:
mình xin đóng góp ý kiến của mình như sau:
bệnh này ro virus gây ra, virus gây bệnh này có nhiều type, ở việt nam mình có 4 type thường gây bệnh nên khi heo bị bệnh ở các đàn khác nhau, các năm khác nhau thì tỷ lệ chết khác nhau có thể do các type khác nhau gây nên vì mỗi type có độc lực khác nhau gây nên bệnh cũng khác nhau. vì vậy nếu tiêm phòng cho đàn heo các bạn nên chọn loại vaccine đa giá để tiêm ( vaccine có nhiều type). nếu dùng vaccine đơn giá thì mặc dù tiêm rồi nhưng heo vẫn có thể bị mắc bệnh do type khác gây ra.
nếu trong nhà bạn suất hiện heo bị bệnh mà trước đó bạn chưa tiêm phòng bệnh này thì bạn nên tiêm vaccine cho những heo khỏe mạnh khác, nếu bạn không tiêm thì có thể cả đàn heo nhà bạn sẽ bị nhưng nếu bạn tiêm thì những heo khỏe có thể sinh kháng thể và không bị bệnh.
với những heo bị bệnh bạn có thể điều trị theo cách sau: bạn dùng nước chua như chanh, khế, dấm bôi rửa những chỗ bị lở loét rồi để khô sau đó bôi xanhmetylen đồng thời tiêm kháng sinh phòng nhiễm trùng kế phát. bạn nên dùng kháng sinh phổ rộng như oxytracycline, amoxcyline... liều lượng và cách dùng theo khuyến cáo ghi trên vỏ thuốc. việc rửa cho heo nên tiến hành 1-2 lần/ngày. nếu heo sốt bạn nên tiêm thuốc hạ sốt như anagin, nhưng chú ý thuốc hạ sốt và kháng sinh phải tiêm riêng.
nếu heo không ăn được bạn có thể mua dung dịch đường glucose truyền cho nól.
nếu heo bị long móng bạn có thể dùng rơm trải nền cho heo đi lại đỡ bị đau. bạn ko nên dùng chấu bì chấu rất nhỏ và sắc dễ lọt vào kẽ vết thương và làm vết thương nghiêm trọng hơn.

Mình thường tác động heo bị LMLM như sau:

- Con nào có triệu chứng thì cho cách ly. Một ngày phun thuốc sát trùng toàn bộ khu chuồng trại 2 lần. Hạn chế ra vào chuồng heo bệnh.

- Heo đã có triệu chứng ở móng và mồm, mình cho nhúng chân vào nước phèn chua (se vết thường) và bôi Blue methylen (thuốc xanh). ngày 1-2 lần. Đặc biệt là những con bị tróc móng.

- Tiêm kháng sinh tổng hợp và Analgin-C toàn bộ đàn. ngày 1 lần. Bởi tiêm nhiều lần quá heo sẽ mệt hơn.

Mình thấy ý kiến của các bạn rất hay, nhưng mình xin có ý kiến thế này: nếu trong trại heo bạn đã bị nhiễm bệnh thì tức là có thể 100% tất cả heo trong trại của bạn đã bị nhiễm, nên nếu bạn chích ngừa thì thường là như đánh canh bạc, tức là sẽ 50 - 50, và theo mình nghĩ thì bạn sẽ thua vì mình đã bị rồi. Nên sống chung với lũ là tốt nhất, tức là con nào phát bệnh thì trị, con nào chưa thì cứ chờ đợi. Còn về vấn đề trải rơm hay trấu thì đó là bạn nuôi nhỏ lẻ mà thôi, chứ nuôi nhiều thì khó mà thực hiện được, cứ phó thác cho số trời đi. Nói vậy chứ bạn cứ cắt cơn hạ sốt (nếu heo sốt), chích kháng sinh, cho heo uống nước(nếu heo bỏ ăn, mà chắc chắn là phải bỏ ăn rồi). Cứ giữ từ từ heo sẽ khỏe thôi. Chúc các bạn trị hết bệnh cho đàn heo của mình.

Không biết có bác nào bị nữa không vậy, chia sẻ kinh nghiệm để người chăn nuôi phòng chống cho đỡ khổ qua cơn bão giá, cảm ơn...

Bài viết có nội dung tương tự
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Gà bỏ ăn, chết rải rác
    • Thread starter dangpham96
    • Ngày gửi
  • Nhứt Đầu về bệnh cầu trùng
    • Thread starter sach dasau