Hình OFF Hậu Giang trong máy hoangtucantho.

Trong buổi off máy chụp hình nhiều lắm các Bác ạ, nên em lập riêng ra để mọi người cùng up lên để admin chọn vài tấm cho vào hình ảnh off tổng hợp của Diễn Đàn nhé!
Hôm nay em nhìn vào máy mới bất ngờ. thì ra máy mình toàn chụp hình của Diệu Thảo thôi..!! không biết sao...nửa...Nhớ con nửa rồi...

Buổi tối tại nhà anh banmatchodat, bé Diệu Thảo rất giỏi tin học...có lẽ giống Dì Loan của cháu.

Anh Trường Giang và khucthuydu đang thảo luận gì đây??

Buổi sáng mọi người xuống khu vực Hậu Giang. Đoạn đường hơn 30km, chạy xe hơi lâu nhưng đường không quá khó để tìm.

Anh Hiếu và mọi người đi xe từ tp.HCm cũng có mặt đúng giờ.

Mọi người tập trung xuống một "chiếc chẹt" để đi tham quan 1 vòng sông nước Hậu Giang.

"Tranh thủ cho tôi làm một tấm với Cô Jen nha hoangtucantho" - Thuy- canh

Trong hình này có người "bị đói"...có đoán ra là ai không? :lol:

Sau đó, tập trung tại điểm off.

Con gái Diệu Thảo tranh thủ chụp hình với mấy chú Thỏ mà diễn đàn gởi tặng anh nông dân hậu giang.

Chụp hình lưu niệm trước nhé! "Trật tự nào", "Cho tui lên hình nửa"..

Hình ảnh khu vực buổi off, trong ảnh chị Jen đang mời anh nông dân hậu giang lên phát biểu.

Kế đó, mọi người giới thiệu về bản thân của mình rồi Bác Thuy-canh phát biểu và có vài lời về phương pháp chữa bệnh với bà con hậu giang và diễn đàn...Cái này em có một video...bản quyền của Bác thuy-canh nên chờ....duyệt!!!

Bác thuy-canh tặng mọi người hạt giống từ Úc và đó là 1 trong số

Phần phát quà cho các Bé diễn ra...lúc này có nhiều người chụp...

Nông dân hậu giang tranh thủ "chụp" một tấm với bé.

Anh vovanquan cũng không quên chụp với "con dâu" của mình....hi hi..Quang Đạt có bạn gái chưa Anh Quân??

Kết thúc, chú hoangtucantho chụp tấm kỷ niêm với con nhé!

Quà Giải Nhất do Bác Thuy-canh tặng bé Diệu Thảo ...

@ đề nghị:PHM, Bác U minh thuong, Bác dovanlo.....những chiếc máy "siêu kinh điển" sẽ cho bà con những tấm hình tuyệt đẹp...

Last edited:
Chú Ba Thái người rất mê đờn ca từ hồi trẻ, trong nhà chú Ba Thái vẫn còn bàn thờ tổ đờn ca: Nguyễn Quang Đại

vài tư liệu về đờn ca tài tử:
GS.TS Trần Văn Khê cho biết đến nay vẫn chưa có tài liệu nào khẳng định về niên đại cụ thể của nghệ thuật Đờn ca tài tử. Dựa theo các nhà nghiên cứu, các nghệ nhân thì Đờn ca tài tử hình thành vào cuối thế kỷ 19 đầu thế kỷ 20. Lúc này ở Nam bộ đã hình thành 2 nhóm ca nhạc tài tử và tranh đua với nhau về nghệ thuật, ra sức cải tiến, nâng cao sáng tác thêm nhiều bài bản mới bổ sung vào. Trưởng nhóm miền Tây là ông Trần Quan Quờn (Ký Quờn), trưởng nhóm miền Đông là ông Nguyễn Quang Đại. Nguyễn Quang Đại là nhạc quan của triều đình Huế, vì bất mãn cảnh phải phục vụ giặc Lang Sa xâm lược, đã bỏ kinh thành vào Nam sau khi hưởng ứng chiếu Cần Vương của vua Hàm Nghi (khoảng thập niên 1870). Ông trôi dạt đến vùng đất Chợ Đào (nơi có gạo Nàng Thơm Chợ Đào, xã Mỹ Lệ, huyện Cần Đước, tỉnh Long An), mở lớp dạy đờn ca. Ông là người Quảng Nam, con thứ ba trong gia đình, theo cách gọi của dân Nam bộ là Ba Đại, nhưng nói trại theo tiếng Quảng Nam là Ba Đợi. Tại Chợ Đào, ông Ba Đợi thu nhận những học trò có máu mê đờn ca để truyền dạy những bài bản cung đình. Nhạc lễ cung đình trang trọng, hoành tráng đã trở nên dân dã, gần gũi trong môi trường của vùng đất mới khẩn hoang. Từ Cần Đước, nhạc tài tử được khơi nguồn từ ông Ba Đợi đã nhanh chóng giao thoa cùng các dòng nhạc lễ khác ở Nam Bộ, hình thành nên bộ môn nghệ thuật Đờn ca tài tử nam bộ từng phát triển rực rỡ trong nửa đầu thế kỷ 20.
Trước đó, ông Ba Đợi và những nhạc quan của triều Nguyễn trên đường vào Nam đã dừng chân ở Quảng Bình, Quảng Trị, Quảng Nam; từ đó Ca Huế mang theo chút âm hưởng xứ Quảng.
Vào đến miền Nam, Đờn ca tài tử không còn giữ nguyên chất Ca Huế mà thay đổi rất nhiều để thích nghi theo thị hiếu, thẩm mỹ phù hợp với nếp sống mới. Những con người tháo vát, đầy sáng tạo, tuy đã tìm thấy một cuộc sống an lành khi đến với vùng đất màu mỡ, nhưng do lòng luôn thương nhớ cội nguồn nên trong các điệu, các hơi của Đờn ca tài tử thường thích những điệu có phảng phất nỗi u buồn. Trong khi phong cách miền Trung vẫn giữ theo truyền thống một cách chặt chẽ thì ở miền Nam lại phóng khoáng và bay bướm, nét nhạc cũng như tiết tấu thay đổi tuỳ lúc, tuỳ người. Ông Ba Đợi thường nhắc nhở học trò: “Lễ phải có Nghi. Nhạc phải có Hoà. Tiếng đàn phải đủ trầm, bổng, nhặt, khoan”.
Mặc dù nghệ thuật Đờn ca tài tử có lịch sử hình thành muộn hơn so với nghệ thuật Tuồng, Chèo, Quan họ hay Ca trù …nhưng điều đáng quan tâm là loại hình nghệ thuật này đã chứa đựng đầy đủ, mang đậm các giá trị văn hoá Việt với những đặc trưng đa dạng, độc đáo; vừa mang tính chuyên nghiệp vừa đậm chất dân dã, tài tử.

Nhìn vào thấy Jen đang thế này thì "tim ứa máu", "cổ tắc nghẹn" rồi còn nói gì được nữa hả Jen ơi...là...Jen...!!!

--------

Đang "họp bàn" lên kế hoạch "giành lại" Jen đấy.:8^::bash::bang::anggry:
Đọc cái còm của anh Bồ mà jen không nín cười được..Lần sau offline của Agriviet được tổ chức nơi Jen, Anh nhớ vào đấy nhé. Vào để mà " giành " lại Jen.

--------

@ UMT: Link có tấm hình cực chuẩn của UMT và UMH9
@hoangtucantho: Hoangtu có mấy tấm hình không dụng hàng!
Loan sửa lại link rồi nè!
https://picasaweb.google.com/115796...tCanThoHauGiang?authkey=Gv1sRgCKLI15_D8vnkEQ#
Hic, sao jen vẫn chưa xem được hình Loan Nguyễn ơi...Thôi post trực tiếp vài tấm ra xem đi

Last edited by a moderator:
_tung xin đăng ký trước nghe chị jen ?.....nhớ là _tung ghi danh trước rồi đó !

Không biết vô tình hay cố ý mà chị Jen để quên 1 cái khăn ở nhà em? mời Bác Thuycanh đến nhận gấp ha ha!?
Này ..Khăn tay hay khăn tắm đó ..Nguy hiểm quá..

--------

_tung xin đăng ký trước nghe chị jen ?.....nhớ là _tung ghi danh trước rồi đó !
Wow...Có người đăng ký offline tất niên cuối năm 2012 rồi pà kon ơi...Hoan hô linh_tung_vi...
Để jen quảng bá luôn thể. Nơi đó cảnh thật hửu tình, đẹp như Đàlạt nên còn mệnh danh là Đà lạt miền đông. Tha hồ cho các thành viên chúng ta chụp ảnh rồi về nói ...chụp ở Đà lạt..hì hì.
Đường đi thì rất thuận tiện, nằm ngay quốc lộ 1A , không vòng vèo chi hết, rất dể tìm. Ai thích bơi lội thì nhớ mang theo đồ bơi vì nơi hội nghị ăn uống có luôn hồ bơi cho chúng ta biểu diển...ếch , bướm...lác con mét lun..
Ô, nói đến vụ này mới nghĩ ra sáng kiến...Hậu giang có thi Đệ nhất tửu thì miền đông thi..Đệ nhất kình ngư nha ...Mời anh chị em tiếp tục đăng ký tiếp đê ..( Thành viên ở xa thì lên trước một ngày nghĩ tại nhà jen . Nhà jen cách nơi hội nghị có 5 phút đi bộ thôi. Sức chứa 50 người.)

em xin 1 vé liền! chà! cuộc thi Agriviet đệ nhất kình ngư! hấp dẫn nhe chị Jen, em đăng ký 1 vé .... đứng coi.

chị Jen mở cuộc thi sao hông thấy chị treo giải thưởng, ví dụ như giải nhất đoạt .... "em gái" hay gì đó, chắc bà con đi thi ầm ầm.
à quên còn 1 chuyện nữa chị Jen, chị cũng biết, nông dân mà! Xà lỏn - dây thun lỏng không hà, nhảy xuống cái ầm .... mất cái quần! chị nhớ sắp xếp để thí sinh có đường ... lên bờ nha chị.:lol:

Để jen quảng bá luôn thể. Nơi đó cảnh thật hửu tình, đẹp như Đàlạt nên còn mệnh danh là Đà lạt miền đông. Tha hồ cho các thành viên chúng ta chụp ảnh rồi về nói ...chụp ở Đà lạt..hì hì.
Đường đi thì rất thuận tiện, nằm ngay quốc lộ 1A , không vòng vèo chi hết, rất dể tìm. Ai thích bơi lội thì nhớ mang theo đồ bơi vì nơi hội nghị ăn uống có luôn hồ bơi cho chúng ta biểu diển...ếch , bướm...lác con mét lun..
Ô, nói đến vụ này mới nghĩ ra sáng kiến...Hậu giang có thi Đệ nhất tửu thì miền đông thi..Đệ nhất kình ngư nha ...Mời anh chị em tiếp tục đăng ký tiếp đê ..( Thành viên ở xa thì lên trước một ngày nghĩ tại nhà jen . Nhà jen cách nơi hội nghị có 5 phút đi bộ thôi. Sức chứa 50 người.)
Thiệt là...lang thang đọc comment chơi ...nghe PR quá trời, cho em hỏi chổ đó là chổ nào vậy... tức quá...sao hổng biết..
Còn ông nông dân hậu giang nước cả làng không bơi...chạy lên đó bơi chi lo..."bị mất quần"....:bash:

Thiệt là...lang thang đọc comment chơi ...nghe PR quá trời, cho em hỏi chổ đó là chổ nào vậy... tức quá...sao hổng biết..
Còn ông nông dân hậu giang nước cả làng không bơi...chạy lên đó bơi chi lo..."bị mất quần"....:bash:
Nơi đó gọi là Khu văn hóa suối Tre đó. cách thác giang điền rất đẹp 20 cây
@ Nông dân HG là dân sông nước mà hổng biết bơi à..?

Nơi đó gọi là Khu văn hóa suối Tre đó. cách thác giang điền rất đẹp 20 cây
@ Nông dân HG là dân sông nước mà hổng biết bơi à..?
biết bơi chứ chị Jen, hồi đó có cho chuồn chuồn cắn rún (hận thằng xúi dại!) chỉ đủ nổi bình bồng đợi .... người ta vớt nên hổng dám .. thi.

Gửi anh Vi : hình lão ma đầu thuycanh, nếu cần file gốc để photoshop ra 1 hình ảnh ma quái anh nhắn tin cho em nhen

Cái vụ này em ủng hộ Hoangtucantho 2 tay nè.
Ít ra thì lên đó cũng phải đăng ký vô thi bơi như Hoangtucantho chứ:8^:

Gửi anh Vi : hình lão ma đầu thuycanh, nếu cần file gốc để photoshop ra 1 hình ảnh ma quái anh nhắn tin cho em nhen

Trông bác TC dễ thương chứ nhỉ ,rất hồn nhiên dù da nhăn nheo
Phụng tôi Xem tướng cho lão ma đầu TC sẽ sống đến trăm tuổi,,
Xem khả năng thọ nhìn vào… răng…
70 mà răng chưa rụng 1 cái nào chắc chắn sẽ sống đến trăm năm
( tướng mệnh học của Tề Đông Dã)

chị Jen đừng lo về giải thưởng cho anh nongdanhaugiang _tung sẽ thiết phục cô bạn gần nhà cao 1m 83 để làm quà cho anh ndhg !

@ Ngoinhanho,
Bác gõ cho con nhờ máy của khách-sạn ở Hà-nội.
Hì hì, mấy hôm trước, bác không hiểu con gởi cho bác cái keo gì, nếm thì thấy vị lạ lắm... té ra là phấn hoa (trong tổ ong)! Ngày trước, bác tập-tành nuôi ong (hì hì, vẫn say mê như thường lệ với tất cả các thứ say mê khác của bác), bác quan-sát mấy con ong khi đi ăn về tổ đều mang theo ở 2 chân sau 2 túi phấn hoa căng phồng. Đủ màu phấn hoa. Chúng chứa vào kho. Bác nhìn mà không biết cách lấy. Ba con tài thật, lấy cả mấy hủ tặng mọi người. Bác nhờ con kính lời bác cám ơn Ba, và kính lời bác ước mong cách riêng cho sức khoẻ Má.
Bốn củ Huệ Đỏ có dấu hiệu hơi úng. Bác để lại 2 củ úng nhiều cho cháu bác (Đăng, một trong những người cao giò của đại-hội) trồng ngay tại Cần-thơ, 2 củ khá hơn bác đem về trồng ở SG.
Con,
Con có biết là bác nhìn thấy được con đã để vào món quà con gởi hết tâm-hồn của con. Bác nhận với lòng thương yêu.
Thương.
*
@ Cùng các "anh-hùng" vẫn còn "xách xe không" :
- Coi! Cháu gái tui ngon lành vậy đó, có ai nịnh nọt gì tui hông cà?

--------

Này ..Khăn tay hay khăn tắm đó ..Nguy hiểm quá..

--------
Cái khăn đó không phải cô Jen bỏ quên, mà là tui ... quên! Số là dzầy:
Thấy nước sông mát quá, tui định theo banmatchodat nhào xuống tắm, nhưng ngặt nỗi hôm đó tui mặc "xà-lõn dây thun lỏng"! Cô Jen thương tình nói :
- Hỏng sao, anh Thuỷ-canh đừng lo, tui cho mượn khăn.
Rồi cô trao cho tui 1 cái khăn "mu xoa". Thế có chết hôn chứ?!
Tui chỉ còn cách để khăn lại, mặc cái xà-lõn (gia-truyền) nhào xuống nước... Cá rỉa quá trời!

Last edited:
Bốn củ Huệ Đỏ có dấu hiệu hơi úng. Bác để lại 2 củ úng nhiều cho cháu bác (Đăng, một trong những người cao giò của đại-hội) trồng ngay tại Cần-thơ, 2 củ khá hơn bác đem về trồng ở SG.
Ngày trước nhà con nhiều cây hoa này lắm! Ba con trồng cả một hàng rào trước sân rồi chia cho mấy chị em mỗi đứa một khu vực chăm sóc, tưới nước, mỗi lần có cây hoa nào nhú vòi là mấy chị em lại thích thú chờ đợi đến ngày hoa nở để chọn cây hoa đẹp nhứt bứng vô trưng trong phòng khách để hãnh diện khoe với mọi người...
Sau mấy năm đi học, đi làm, lang thang phiêu bạt khắp nơi thì con cũng quên bẵng đi là hàng rào nhà mình có những cây hoa rất đẹp... Giờ chợt nhớ ra, chạy ra xem thì chỉ còn lại một cái hàng rào khô khốc, những cây hoa ngày xưa đã tàn lụi tự khi nào... Cố gắng moi móc tìm kiếm... May quá! vẫn còn sót lại một vài củ hoa nhỏ yếu ớt... Con đem tặng cho bác phương xa...!
Chắc là tại con bỏ trong hộp mấy ngày, trời lại nắng nóng quá nên bị úng...
Con cảm ơn bác vì đã gửi lời chúc đến Ba Má con! Con cũng cầu chúc cho bác luôn mạnh khỏe và an bình trong tình yêu thương của gia đình, bè bạn. Chúc bác luôn có những niềm vui khi sống trong đại gia đình agriviet.com bác nhé!

Ngày trước nhà con nhiều cây hoa này lắm! Ba con trồng cả một hàng rào trước sân rồi chia cho mấy chị em mỗi đứa một khu vực chăm sóc, tưới nước, mỗi lần có cây hoa nào nhú vòi là mấy chị em lại thích thú chờ đợi đến ngày hoa nở để chọn cây hoa đẹp nhứt bứng vô trưng trong phòng khách để hãnh diện khoe với mọi người...
Sau mấy năm đi học, đi làm, lang thang phiêu bạt khắp nơi thì con cũng quên bẵng đi là hàng rào nhà mình có những cây hoa rất đẹp... Giờ chợt nhớ ra, chạy ra xem thì chỉ còn lại một cái hàng rào khô khốc, những cây hoa ngày xưa đã tàn lụi tự khi nào... Cố gắng moi móc tìm kiếm... May quá! vẫn còn sót lại một vài củ hoa nhỏ yếu ớt... Con đem tặng cho bác phương xa...!
Chắc là tại con bỏ trong hộp mấy ngày, trời lại nắng nóng quá nên bị úng...
Con cảm ơn bác vì đã gửi lời chúc đến Ba Má con! Con cũng cầu chúc cho bác luôn mạnh khỏe và an bình trong tình yêu thương của gia đình, bè bạn. Chúc bác luôn có những niềm vui khi sống trong đại gia đình agriviet.com bác nhé!
Con,
Bác cũng nghĩ như con, nóng quá, nên củ bị úng! Nếu con gói bằng giấy, hay lá khô, có lẻ được.
Bác cám ơn lời chúc của con.
Con biết hôn? Tối qua, bác khoe hình bác đứng choàng vai "người đẹp" với "người ấy" của bác... Đã vậy bác còn giải-thích thêm : - Đây là người thỉnh-thoảng Chát với bác.... Vui!

Nhưng có điều bác tiếc :
Bác đinh-ninh sẽ gặp nguyên một băng già, nhưng chỉ có bác Tám Lúa điện-thoại đến chúc mừng ngay trong lúc nông dân hậu giang đang ... đọc diễn-văn. Cám ơn bác Tám.

Lão Điên! Lão ỡm ờ, kín hở, khiến tui nghĩ là Lão sẽ đến bắt tay anh em, vậy mà....!
Nhưng bù lại, Lão tận-tình tham-gia bình-loạn sau buổi Ốp, khiến tui thấy vắmh Lão có... chút xíu hà! Lão giữ sức khoẻ nha!
Thân.

Back