Hỏi cách làm bơm nước không cần nhiên liệu?

Chào cả nhà.
E tìm hiểu trên mạng thì có mấy bài nói về vấn đề này. Nhưng chưa có bài nào dạy cách làm cái này cả. Nhà e cũng gần 1 suối nhưng nó ở phía dưới k đưa nước vào hồ dc, e muốn làm cái này để bơm nước vào hồ và tưới cho cây
Vươn e cao hợn con suối là 4m. Chổ cao nhất thì 7m. Vậy bác nào biết cách làm cái này thì chỉ vs. E xin cảm ơn và hậu tạ ạ

Chú ơi. Cháu có 1 chi tiết nhỏ chưa đúng với bài hướng dẫn của chú. Đó là đường kính ống đầu ra để đưa lên bồn chứa của cháu nhỏ. Cỡ 1,5 cm. Trong thi đó ống dẫn vào bơm lại là 7,6cm. Nếu giờ cháu thay đổi ống đầu ra to khoảng 3,5cm thì lưu lượng nước chảy ra có cải thiện nhiều ko chú. Hay cũng vậy. Hiện tại cháu chưa thử đc nên muốn hỏi chú trước cho nhanh. Chú trả lời cháu sớm nhé
Nếu ống đầu ra quá nhỏ, lưu lượng bơm lên bị giảm nhiều, nếu quá lớn bơm lên không cao.Cần tính toán để chọn dúng đường kính ống

Last edited:
Nếu ống đầu ra quá nhỏ, lưu lượng bơm lên bị giảm nhiều, nếu quá lớn bơm lên không cao.Cần tính toán để chọn dúng đường kính ống
Chú tiến ơi. Cháu đã thay đường ống dẫn nhỏ bằng ống dẫn mới có đường kính 3,5cm. Và kết quả đạt đc ko như ý muốn. Nước lên ko đc cao và cũng ít. Cõ lẽ phải thay đổi lại đường dẫn cũ thôi.

Chú tiến ơi. Cháu đã thay đường ống dẫn nhỏ bằng ống dẫn mới có đường kính 3,5cm. Và kết quả đạt đc ko như ý muốn. Nước lên ko đc cao và cũng ít. Cõ lẽ phải thay đổi lại đường dẫn cũ thôi.
+Cháu nghiên cứu kỹ lý thuyết, áp công thức vào tính toán thì mới có kết quả tối ưu. Cần tính đúng D đầu vào và D đầu ra, chứ không phải chỉ quan tâm đầu ra.Chênh cao của cháu thấp, nên lưu lượng không nhiều

Stand Pipe For A Ram Pump ( Giúp tăng cường áp suất nước ở đầu ra)

Chào các bạn,
Tôi có xem qua trên Youtube người ta thí nghiệm thêm vào một stand pipe (một đoạn ống được gắn thêm vào ở khoảng giửa của đầu nguồn ống và ram pump) sẻ giúp tăng được áp suất ở đầu ra . Hy vọng thông tin này sẻ giúp ít được cho các bạn

Chú ý: stand pipe phải được dựng đứng và phải cao hơn độ cao đầu ống nguồn
.

Stand Pipe For A Ram Pump ( Giúp tăng cường áp suất nước ở đầu ra)

Chào các bạn,
Tôi có xem qua trên Youtube người ta thí nghiệm thêm vào một stand pipe (một đoạn ống được gắn thêm vào ở khoảng giửa của đầu nguồn ống và ram pump) sẻ giúp tăng được áp suất ở đầu ra . Hy vọng thông tin này sẻ giúp ít được cho các bạn

Chú ý: stand pipe phải được dựng đứng và phải cao hơn độ cao đầu ống nguồn
.

Hay quá. Cảm ơn thông tin của bạn.

Mình thấy ý tưởng chạy em 20k có vẽ hơi căng đây . Chổ của mình chạy em 6k than cực nặng xài 5 gia đình tủ lạnh cơm điện ok luôn nhưng khi nào bơm nước chỉ cần 1 em bơm văn thuỷ 2 bơm lên 60m vô tư chỉ việc gắn dây curoa là xong .

Back