Hỏi cách làm chết cây

• Thread starter NAMHUNG
  • Ngày gửi
Do hàng hàng xóm cùng đường đi với nhà tôi, nhà tôi ở phía trong, nhà này ở phía ngoài. Đường đi rộng 4 mét, và 2 nhà cũng giáp gianh hàng rào, nhà tôi cũng đã trồng cây cách biên 1- 3 mét tùy cây lớn nhỏ. Tuy nhiên, gần hàng rầo đường biên giáp gianh thì nhà này trồng sát vào hàng rào luôn. Tuy nhiên, gần hàng rầo đường biên giáp gianh thì nhà này Trồng sát vào hàng rào luôn, còn đường chỗ đường đi thì nhà này trồng càng ngày càng lấn ra ngoài, giờ nhìn cái hàng rào, xéo ra ngoài, đường đi càng nhỏ, rất khó chịu. Mình đã nói nhiều lần, nhưng họ nói đất nhà họ họ trồng, tức quá, ai có biết cách nào làm cho mấy cây này chết âm thầm chỉ mình với. Thnks1

Sao bác không trực tiếp nói với bên kia, nói thẳng luôn là còn để như vậy thì tôi sẽ làm chết cây đó, xem người ta

tôi khuyên bạn nên báo cáo việc này lên chính quyền xử lý,nếu bạn làm như cách mọi người nói trên thì chằng phải: <lạy ông tui ở bụi này>.....chẳng lẽ lâm tặc tới làm chết cây à......

Các bác cho em hỏi nhà e đang định xây nhà mà nhà hàng xóm có cây nhãn to lắm bằng 1 vòng tay em ôm trồng xít đất nhà em luôn đến nỗi tường với sân nó ăn hết cả lên. Bây giờ nếu em làm nhà đào móng em muốn cưa xít đất luôn lật hết dễ k cho cái nào sang nhà mình xong rồi đổ bê tông rồi xây móng lên .. Các bác cho em hỏi nó có ăn được sang đất nhà em nữa không ... Các bác có cách nào khác không.. Chứ nhà nó thâm lắm ... Đất nhà em ở ngoài .. Nhà nó ở trong lên nó ghen . cây thì càng ngày càng to ăn xong sang đất nhà em ..
»
Các bác cho em hỏi nhà e đang định xây nhà mà nhà hàng xóm có cây nhãn to lắm bằng 1 vòng tay em ôm trồng xít đất nhà em luôn đến nỗi tường với sân nó ăn hết cả lên. Bây giờ nếu em làm nhà đào móng em muốn cưa xít đất luôn lật hết dễ k cho cái nào sang nhà mình xong rồi đổ bê tông rồi xây móng lên .. Các bác cho em hỏi nó có ăn được sang đất nhà em nữa không ... Các bác có cách nào khác không.. Chứ nhà nó thâm lắm ... Đất nhà em ở ngoài .. Nhà nó ở trong lên nó ghen . cây thì càng ngày càng to ăn xong sang đất nhà em ..

Sống gần nhau quan trọng là ý thức.... họ hỏi 1 cách tiêu cực.. thay vì mấy bác kiếm cách hòa giải cho họ...mấy bác đi chỉ người ta làm sai....đến lúc mâu thuẩn cực độ thì chuyện gì cũng có thể xảy ra.....Đừng ăn thua với nhau bởi 1 con đường.

Cái này thiệt tình là cái cây không có lỗi. Nếu được anh hãy trồng ít hoa đồng tiền xung quanh gốc để tỏ rõ tình đồng chí hay thiện cảm của mình. Nhưng nếu anh nhất quyết triệt hạ cây thì mang lên phường

Mình đã thử bằng cách chơi 200k H2So4 đậm đặc vô gốc nhưng không chết (cây đường kính cỡ 30cm), sau đó bực quá xuống chợ mua 20kg muối đổ vào gốc tưới nước nhưng không chết và đây là bài viết trên mạng mới đọc được :

Phương pháp hiện đại (chủ yếu dùng thuốc bảo vệ thực vật)
Dùng các loại hóa chất sinh học như: thuốc diệt cỏ, hóa chất CuSo4,… cho vào gốc cây để làm cây chết sau 1 khoảng thời gian nhất định. Phương pháp này cho độ hữu hiệu cao và hay được áp dụng khi muốn làm chết cây nhanh.
Các loại chất sinh học hiệu quả nhất để làm chết cây bà con có thể tham khảo thêm ở bên dưới.
Phương pháp dân gian
Sử dụng muối để giết chết cây, cho nhiều nước vào cây, lấp nhiều đất vào cây cho cây ngạt, đun nước sôi đổ vào cây, lột vỏ cây từ từ, không chăm sóc để cây héo đi… Những phương pháp này được sử dụng đa số đối với những cây có quy mô nhỏ và ít, tính hữu dụng của nó chưa thật sự hiệu quả trong việc làm chết cây.

Một số loại thuốc làm chết cây gỗ nhanh
Được khuyên dùng
Cục BVTV, Bộ NN-PTNT đã có danh sách cụ thể các loại thuốc diệt cỏ nên dùng, tổng cộng 13 hoạt chất. Trong đó nổi bật là glyphosate, glufosinate-ammonium, diuron,… có bán phổ biến tại các cửa hàng vật tư nông nghiệp.
Glyphosate, glufosinate-ammonium, diuron là 3 loại thuốc diệt cỏ và có thể sử dụng làm chết cây gỗ tương tự như 2,4D. Chúng được ghi nhận an toàn đối với sức khỏe và môi trường khi sử dụng. Các loại thuốc này đang được sử dụng ngày càng nhiều ở nước ta và không ngừng cải tiến đưa ra sản phẩm chất lượng hơn cho người tiêu dùng.
Khi dùng, chúng ta có thể đổ hoặc bơm trực tiếp vào gốc cây. Tùy vào cây lớn nhỏ mà liều lượng dùng thuốc khác nhau. Cây thường sẽ bị chết sau 5 ngày đến 2 tuần dùng thuốc.
Tránh dùng
Trên thị trường hiện nay có loại thuốc diệt cỏ 2,4D có độc tính cao, chai dung tích 500cc giá 30 nghìn đồng có thể giết chết cây trong vòng 1 tuần. Tuy nhiên thuốc này hiện đã được phát hiện có nhiều thành phần độc tính ảnh hưởng xấu tới môi trường cũng như sức khỏe con người.
Nhiều quốc gia đã cấm sử dụng loại thuốc này. Việt Nam có lệnh loại bỏ thuốc diệt cỏ 2,4D vào 8/2017. Vẫn có một số cơ sở bán loại thuốc này nhưng bà con không nên dùng để tránh làm ảnh hưởng xấu và lâu dài tới môi trường.

Cái vụ này quả là khó ,làm cây chết thì họ nghi ngay là mình làm,mà nói chuyện thì họ nói đất nhà họ họ trồng,thôi thì đành mời bác hàng xòm qua nói chuyện uống trà ,rồi đề cập đền cây cối.Và cùng nhìn lại cây cối bờ ranh,để ko mất đoàn kết và cũng không ồn ào đến chính quyền thì mình cứ đất thì dăng dây cây thì dăng sào ,nếu là cây ăn trái thì cành qua đất là phang ,còn mấy cây trồng lấy gổ thì thôi để lờn hàng xóm cưa ,nhưng lần sau trồng bác nhớ trồng xa xa hàng ranh. Em cũng bị trường hợp như bác ,nhưng em giải quyết hoà bình như vậy ,bây giờ gập nhau vẫn vui vẻ ,và khi họ trồng lại họ cũng trồng xa bờ ranh. Chứ em nghĩ làm chết cây thì càng gây thù oán mà gần nhau thù oán thì khó sống lắm .Không biết bác chủ thớt dùng cách nào mà ko thấy báo kết quả cho bà con biết .
Nhà em cũng đag gặp trường hợp tương tự. Nhà hàng xóm trồng cây xoan đâu cách bờ rào 1m. Nhưng cành của cây thì đổ rạp sag hẳn bên cổng nhà e. Lá thì rụng nhiều. Một ngày quét k biết bao nhiêu lần. Hơn nữa cây to, rễ cây vươn sang cổng nhà e làm nứt bê tông. Đội cả lớp bê tông lên luôn. Mà nói nhỏ nhẹ nhiều lần rồi vẫn k có ý định chặt. Trong khj đó vườn nhà e có 1 cây nhãn. Cành vươn sag vườn của họ. Họ bảo nhà e chặt thì nhà e cũng chặt rồi. Vậy mà đến lúc bảo họ chặt cây của họ thì lại k chịu. Vừa là hàng xóm vừa là họ hàng với nhau. Mình thì nể họ mà họ k nể mình. Hnay cãi nhau to rồi các bác ạ. Chắc từ nay cạch mặt nhau 😩
»
Если Вы современный человек то такой аксессуар как сумка и кошелек вам жизненно необходим. Для работы и деловых встреч, повседневной носки и командировок, отдыха, вечеринок и тренировок – просто необходимы эти важные аксессуары, которые будут модными, стильными и практичными. При большом разнообразии и выборе следует обратить внимание на сумки и кошельки Calvin Klein, представленные в нашем интернет-магазине TRIAMART.com.ua. Для мужчин мы предлагаем большой выбор моделей из натуральной кожи – это сумка барсетка Кельвин Кляйн которая станет нужным и незаменимым спутником в жизни. Большой выбор кожаных бумажников Кельвин Кляйн синего цвета, подарочных наборов, кредитниц и ремней не оставит равнодушным самого требовательного покупателя. У нас Вы подберете нужный крой из нашего ассортимента только оригинальных фирменных моделей. Отправляем по Киеву и всей Украине быстро в день заказа. Если вы сомневаетесь в выборе или не можете подобрать нужный размер или расцветку - поможем подобрать, проконсультируем по в Инстаграм Мы в соцсетях: @triamart_com_ua. Наш телефон +38-093-538-7170. выгодные цены гарантируем! triamart.com.ua
Мужские сумки и кошельки CALVIN KLEIN.

Last edited:
Các bác nói với nhau cho dễ.
Ai lại làm vậy.
Mách nhau làm điều tốt.
Vì mấy cái cây mà tiềm ẩn nhiều rủi ro thì không nên.

Tôi cũng có cây cổ thụ mọc trên sân nhà tôi và tán lá cũng gọn trong sân nhà tôi. Vậy mà con mụ hàng xóm gào mồm ko cho tôi cắt hạ hoặc đánh vào chùa trồng, tôi cũng đang cay cú đây, đó tôi ko phải là người bản địa ở đó nên chúng bắt nạt, tôi làm đơn lên xã, xã lại đẩy về thôn, mà trưởng thôn lại là em zai con mụ ý, đấy cây trên đất nhà mình mà còn ko đánh đi đc hay làm chết đc đây này,các cao nhân tư vấn giupa em với

Back