Thảo luận Hỏi cách ủ phân dùng Trichoderma

• Thread starter bp2014
  • Ngày gửi
Chào anh chị trong diễn đàn
Hiện tại em có phân chuồng, mùn cưa. Em muốn ủ trico, cho em hỏi nên ủ ngoài nắng hay bóng mát, trộn thêm những gì để hiệu quả nhất ạ. Em mới tìm hiểu nên còn rối rắm, mong mọi người giúp em
xin cám ơn

Chào anh chị trong diễn đàn
Hiện tại em có phân chuồng, mùn cưa. Em muốn ủ trico, cho em hỏi nên ủ ngoài nắng hay bóng mát, trộn thêm những gì để hiệu quả nhất ạ. Em mới tìm hiểu nên còn rối rắm, mong mọi người giúp em
xin cám ơn
Mùn cưa + phân theo tỷ lệ 2:1, trộn đều, thêm nước có pha trico cho độ ẩm vừa đủ, trộn đều--> gom đống ủ trong mát, chỗ cao ráo, tránh nắng táp mưa sa, trùm bạt nilon kín, tối màu-->15 ngày mở ra thêm nước, trộn lại--> ủ tiếp 15 ngày đem ra sử dụng.
ACE các bạn nào có cách ủ hay hơn thì cho ý kiến nhé.

E ủ bằng phân gà lẫn trấu như zay ok k a.e ủ số lựợng ít nen cho vào thùng xốp hay cái lu đậy kính đuoc k ạ.cám ơn mọi nguoi

E ủ bằng phân gà lẫn trấu như zay ok k a.e ủ số lựợng ít nen cho vào thùng xốp hay cái lu đậy kính đuoc k ạ.cám ơn mọi nguoi
Phân gà đơn giản chỉ đơn giản cho vào bao đổ ít nước vào cột kín khoảng 2-3tháng là phân tự hoai. Còn nấm tricho sử dụng tốt nhất khi phân chuồng đã ủ hoai, sau đó rải tricho vào ủ thêm 1 tháng nữa để nhân sinh khối tricho lên bón cho cây trồng. Còn ủ phân chuồng phải có chất độn, quan trọng nhất là độ ẩm. Ủ kín (yếm khí). Trên agri có nhiều bài tranh luận ủ phân các bạn lên google mà search. Còn cách ủ của mình là học từ chuyên gia nông nghiệp trên 3NTV

Ủ số lượng ít thì nhiệt độ tỏa ra thấp, phân vẫn hoai, để chơi kiểng thì được nhưng hạn chế dùng trồng rau ngắn ngày ăn sống vì các mầm bệnh còn sống sót có thể lây sang người.

Back