HỎI VỀ BỆNH LỢN???

• Thread starter TruongVi LS
  • Ngày gửi
Dạo này trên chỗ e lợn hay có triệu chứng như sau:
Ăn uống bình thường, tự nhiên sốt cao có lúc lên 41độ (tiêm hạ sốt không thuyên giảm) rồi bỏ ăn, những con bỏ ăn được 2-3 hôm thì liệt 2 chân
sau (sưng và tím), không có dấu hiệu tiêu chảy hay ho hen gì cả. Bệnh lây rất nhanh từ khi phát hiện triệu chứng đến lúc chết chỉ sau 1-2 ngày, bị ở lợn 40-50kg (lợn đã tiêm phòng Dịch tả+THT+PTH).
Mời thú y xuống mổ khám nội tạng bình thường, ruột xuất huyết lên nghi Ecoli liệu có đúng ko ?
Từ trước tới giờ chưa gặp trường hợp nào như vậy ? Hiện có dấu hiệu lây lan. Một số đàn có hiện tượng sốt và sưng khớp
Mong mọi người giúp chẩn đoán bệnh.

đã die 2 con rui nhung ngay dau bieu hien, ngày thu 2 đến ngày thứ 3 là die chưa kịp xoay sở j, tren da ko co bieu hien j .bùn ghê
Úi vậy lợn b giống lợn nhà e đấy, ko biết bác có tiem phòng gì ko ? Mắt thâm đi loạng choạng có thể do nội độc tố Ecoli, da đỏ+phân táo có thể do sốt. Bác nếu cho ăn cám viên ăn thẳng nên ngừng mấy ngày hoặc giảm hàm lượng đạm, cho uống men tiêu hóa + thuốc bổ gan thận, dùng hạ sốt + kháng sinh (Vd Enro 5%) tiêm mấy ngày liền, nếu có kháng thể Ecoli bác tiêm phúc xoang hoặc dưới da cho cả đàn nhé...theo ngu ý của mình là vậy

vậy mà bác Demaitinh bên trên kêu là Ecoli lợn không sốt đấy, con nào đo nhiệt độ cũng quá 40 mà bị rất đột ngột. Mình chỉ phân vân là tại sao lợn trên 40kg vẫn mắc?. Dù sao cũng cám ơn các b nhé, chỗ mình chăn nuôi hộ gđ thôi ko phải trang trại gì nếu nghe lời loại hết đàn chắc phá sản quá, điều trị đúng hướng và cho kết quả tích cực, trong TH này kháng thể Ecoli có vai trò chủ chốt....
Tui đa nói là ecoli thì k sốt mà, 40-50kg mà ecoli thì chỉ kế phát thôi. Nó phải ghép từ 2 bệnh, đột ngột là sao ? Heo đang tung tăng chết la cái é chết mới là đột ngột. Còn cả đàn giảm ăn hay có triệu chứng mà do chưa phát hiện thôi. Cúm heo nó cũng xụi chân, ghép bệnh thì tiêu chảy. Nếu mà nghi ecoli điều trị ampi+colis hay enro hay aramycin mà k bới thì chuyển thuốc, có thuốc điều trị nhanh mà hiệu quả. Cứ chăm chăm 1 loại sao hết

Back