hỏi về cây dầu lông

• Thread starter nhatkhoa
  • Ngày gửi
trên 600 hecta đất của em có rất nhiều cây dầu ... ko rõ là dầu gì nhưng nghe dân địa phương bảo là dầu lông hay dầu trảng ....

họ bảo cây này thân có rất nhiều dầu nên ko dùng vào việc gì cả

đa số cây có đường kính 10 -20cm ... nhều vô kể ... em nghĩ ít nhất nó cũng phải bán được như tràm hay bạch đàn ... anh em nào có kinh nghiệm giúp em với

xin chân thành cảm ơn

đã update hình mới chụp nè:

Last edited by a moderator:
Bố-cáo với hết bà con Diễn-đàn :
- Cha nội Xuân-Vũ nầy, bộ chả là Tự-điển Bách-Khoa sao vậy cà? Canh kỹ đừng cho chả... trốn. Bởi còn nhiều cái cần hỏi lắm!
- Trong Diễn-đàn nầy tui thấy có nhiều tay giống như cha nầy, chứ không ít đâu! Hoan-hô!
(Mấy "cha" chịu khó viết bài nhiều nhiều chút! Xuân-Vũ có chai rượu thuốc... trợ lực. Chia bớt ổng 1 ít về dùng. Bảo-đảm uống xong, nhắm mắt... không thấy tui!).
Anh Trung ới ời ơ.....có cái mà không ai hỏi , không có thầy dạy ....mà ai cũng biết hết KỲ VẬY TA

Anh Trung à, dầu chai tréch ghe hay xảm ghe, là lấy từ cây dầu. Người ta đục 1 lổ lớn chiếm 1/4 chu vi của cây, khoét có lòng chảo để hứng nhựa. Sau đó dùng lửa đốt cho lổ khoét đó nóng lên kích thích nhựa chảy ra. Để cách 1 đêm là mủ của cây dầu chảy ra và đọng lại trong lổ, sáng đến múc lấy dầu và cứ từng tự như thế , nhưng không khai thác triệt để vì còn để cho cây phát triển , đây là dầu con rái tức dầu nước, còn chai là 1 loại mủ của cây khác, nó tự chảy ra và đóng cục trên thân hoặc cành cây, như mủ trôm khô rồi rớt xuống, người dân tộc hay các thợ rừng dùng ná bắn những cục mủ còn trên cành rơi xuống để họ thu hoạch. Rồi đem về giả hay xay ra trộn với dầu nước+ chỉ bố (chỉ bao tải đựng lúa gạo). Rồi mới xảm vào kẻ của những tấm be của ghe thuyền, ngăn không cho nước thấm qua
Cái kiểu lấy dầu này ở Kampuchea người ta làm nhiều lắm. Ông Xuân Vũ thường xuyên có mặt bên đó (chắc có ôn-srây) nên biết rành cũng phải. Mọi người nên tranh thủ khai thác theo hướng này, chắc sẽ còn nhiều điều thú vị lắm đây. :D

Last edited:
he he tốt nhất lấy cưa lốc cắt về làm cọc tiêu, dàn mát nhanh nhất :D, khai thác lấy mủ lâu lắm :D, mà bác nhatkhoa la muốn bán đứt đuôi con nòng nọc toàn bộ chỗ này.Các bác xem ai mua chỉ dùm ông ấy đi.

ko phai dầu con rái bác ơi! dầu rái lá nhỏ hơn, thân thẳng và rất lớn ( cao tới 40m ). có rất nhiều loại dầu: dầu rái, dầu song nàng, dầu lông, dầu trà beeng, dầu mít........xin các bác đừng nhầm lẫn
Mình tiếp sức tí nha bạn
Cây dầu này còn gọi là dầu con rái, dầu chai, vì người ta lấy nước nhựa của cây dầu, bôi lên gổ của thuyền ghe , giử cho gổ lâu bên, gọi là chai trét ghe thuyền
Còn 1 câu nói dọa nghe ghê rợn cả người là; CẠO ĐẦU KHÔ, TÔ DẦU CON RÁI
quá ớn quá ghê nhỉ....

cảm ơn bác, mấy cây dầu này lá rất to như lá bàng , thân thẳng, vỏ bị nứt rất sâu y như vỏ cây su đũa .... lần sau em lên sẽ chụp hình cho các bác coi , hy vọng sẽ nhận ra cây gì và có giá trị như thế nào

có bác nào làm bên chế biến lâm sản ko nhỉ
theo như cách bạn mô tả thì đây là cây Dầu trà beng

trên 600 hecta đất của em có rất nhiều cây dầu ... ko rõ là dầu gì nhưng nghe dân địa phương bảo là dầu lông hay dầu trảng ....

họ bảo cây này thân có rất nhiều dầu nên ko dùng vào việc gì cả

đa số cây có đường kính 10 -20cm ... nhều vô kể ... em nghĩ ít nhất nó cũng phải bán được như tràm hay bạch đàn ... anh em nào có kinh nghiệm giúp em với

xin chân thành cảm ơn

đã update hình mới chụp nè:

Chào bạn, mình quan tâm cây dầu lông, xin hỏi bên bạn còn loại này ko

Anh Trung à, dầu chai tréch ghe hay xảm ghe, là lấy từ cây dầu. Người ta đục 1 lổ lớn chiếm 1/4 chu vi của cây, khoét có lòng chảo để hứng nhựa. Sau đó dùng lửa đốt cho lổ khoét đó nóng lên kích thích nhựa chảy ra. Để cách 1 đêm là mủ của cây dầu chảy ra và đọng lại trong lổ, sáng đến múc lấy dầu và cứ từng tự như thế , nhưng không khai thác triệt để vì còn để cho cây phát triển , đây là dầu con rái tức dầu nước, còn chai là 1 loại mủ của cây khác, nó tự chảy ra và đóng cục trên thân hoặc cành cây, như mủ trôm khô rồi rớt xuống, người dân tộc hay các thợ rừng dùng ná bắn những cục mủ còn trên cành rơi xuống để họ thu hoạch. Rồi đem về giả hay xay ra trộn với dầu nước+ chỉ bố (chỉ bao tải đựng lúa gạo). Rồi mới xảm vào kẻ của những tấm be của ghe thuyền, ngăn không cho nước thấm qua
cục mủ như anh @Xuân Vũ nói : em thấy rồi : nó mọc trên nách của cành cây ( một loài không tiện nêu tên ) . Cục chai này to cỡ viên bi ( méo mó ) , có khi nhỏ hơn . Chỉ tồn tại trên thân vàng tháng hoặc 1 năm : sau đó bị mưa gió làm nó rớt xuống đất . Màu trắng đục ( trắng hơn mủ trôm )

Back