Hỏi về chất lượng đất trồng

• Thread starter hai123vn
  • Ngày gửi
Chào các thành viên diễn đàn!
Em đi vào đề chính luôn, hiện nay em đang ở huyện Nam Giang, Quảng Nam. Đất nhà e rất là xấu, trồng các loại rau xanh + củ quả đều cho sản lượng rất thấp, cụ thể như đậu hà lan, rau muống, v.v... kể cả cây ăn quả cũng không khác là bao.
Dựa theo phân tích bằng mắt thường, đất nha e thuộc dạng đất san triền núi, có cát + đá tuy ko nhiều, đất ko mịn, cảm giác nhìn màu đất không màu mỡ ( ít bữa em up hình lên, đt đang đi bảo hành ), hầu như trồng các loại hoa màu, củ quả đều choănng suất thấp.
Vậy, kính hỏi những ai có nhiều kinh nghiệm về trồng trọt chung chung, hiểu về cách cải tạo đất thì cho em xin ít ý kiến.
Giả sử, em đi lấy đất phù sa về rải trên đất nhà e, thì hiệu quả có tăng không ? Em chưa thử vì xa sông quá nên cũng ngại, nhác nữa :lol:
Cảm ơn mọi người đã đọc.
Ai có thời gian chia sẻ cho em, thì cho em 1 phương thức liên lạc như Yahoo, đt,v.v...Mong mọi người giúp đỡ!^_^^_^

Đất cằn, bạc mầu thì để cải tạo đất tốt hơn phải có nhiều giải pháp về kỹ thuật làm đất, phân bón, quản lý nước, bảo vệ thực vật, giống cây trổng... Riêng về phân bón, cần tạo sự cân bằng về các chất dinh dưỡng cho cây. Tôi nghiêng về hướng nhiều bác đề xuất rất chuẩn về sử dụng các loại phân hữu cơ. Tuy nhiên có nhiều chất dinh dưỡng hàm lượng trong phân hữu cơ lại rất thấp, vì thế sử dụng phân vô cơ đúng kỹ thuật , đủ lượng và đúng lúc là cần thiết .Nếu đánh giá " ...phân vô cơ chỉ nên sử dụng trong quá trình thúc đẩy tăng trưởng của cây chứ không có tác dụng cải tạo đất. cây trồng có tác dụng cải tạo đất là các cây họ đậu..." có lẽ là hơi quá. Bất kể loại phân bón vô cơ nào đều có tác dụng cải tạo đất, quan trọng là cách sử dụng ntn thôi.
BB

Last edited by a moderator:

Back