Hỏi về đất trồng gừng

• Thread starter Jerrychuot
  • Ngày gửi
Mình nghe người ta nói trồng gừng bằng 100% tro trấu, các bạn cho mình hỏi thế trồng có được không?

hiện tại nhiều người quan tâm về vấn đề này nhưng chưa có ai đủ kiến thức để giải đáp cho mọi người thật là điều đáng tiết.
Bác nào có kinh nghiệm xin giải đáp giúp mọi người nha, chân thành cảm ơn nhiều.

Nếu trồng gừng bằng xỉ than tổ ong thì thế nào mọi người? mình đang có ý định trồng như vậy. Mong mọi người góp ý kiến

Nếu trồng gừng bằng xỉ than tổ ong thì thế nào mọi người? mình đang có ý định trồng như vậy. Mong mọi người góp ý kiến
Sỉ than chỉ phần nào thôi chứ nhiều quá cây mọc lên cũng không nổi - thành phố thiếu đất sạch mới dùng đến sỉ thanh nhưng trồng cải thì lên được vài cây không nhiều như trồng trên đất thường có bón phân chuồng ủ hoai .
Cũng không biết vì sao .

dùng bao nấm sò đã qua sử dụng để trồng gừng được không các bác ạ? và bao nilong trồng gừng chỗ nào bán, có bác nào biết chỉ giúp e với ạ, e ở pleiku. e cảm ơn các bác !

bã nấm tưới đẫm nước, ủ kỹ trộn đất trồng rất tốt, bao thì bạn có thể tìm nhà máy bao bì đặt bao đường kính 80cm, cao 60cm là ổn, giá khoảng 1200đ/chiếc.

bã nấm tưới đẫm nước, ủ kỹ trộn đất trồng rất tốt, bao thì bạn có thể tìm nhà máy bao bì đặt bao đường kính 80cm, cao 60cm là ổn, giá khoảng 1200đ/chiếc.
Cảm ơn bác nhiều ạ/

Mình sẽ nghiên cứu, và sẽ trồng 100% tro xem thế nào. Thất bại sẽ có kinh nghiệm.
Thất bại 100% là chắc. Phải có kiến thức sơ bộ về nông nghiệp mới có tỷ lệ thành công được bạn. Rễ cây hút nhựa đất như ăn cơm hàng ngày. không nói đến cây còn người ăn một thứ không vậy suy dinh dưỡng là chắc. tương lai của bạn là cây sẽ còi cọc, lá thì vàng chóe, ngày nào cũng phải truyền dinh dưỡng để nuôi sống cây chứ chưa nói đến tạo củ. với tinh thần như thế bạn chỉ đốt tiền đốt công sức thôi, chắc chắn là kinh nghiệm cũng không có bao nhiêu.

Thất bại 100% là chắc. Phải có kiến thức sơ bộ về nông nghiệp mới có tỷ lệ thành công được bạn. Rễ cây hút nhựa đất như ăn cơm hàng ngày. không nói đến cây còn người ăn một thứ không vậy suy dinh dưỡng là chắc. tương lai của bạn là cây sẽ còi cọc, lá thì vàng chóe, ngày nào cũng phải truyền dinh dưỡng để nuôi sống cây chứ chưa nói đến tạo củ. với tinh thần như thế bạn chỉ đốt tiền đốt công sức thôi, chắc chắn là kinh nghiệm cũng không có bao nhiêu.
Bạn sai rồi, thành công 100% nhé. Đừng suy nghỉ đơn gian như vậy! Trồng tro 100% sẽ thành công!

B
Bao này để trồng mấy cân gừng/ bao đây?

ace có ai bít chỗ nào bán bao nilong ko ạ? nếu có cho em địa chỉ với ạ, chỗ em khan hiếm bao bì quá ^^

Bạn sai rồi, thành công 100% nhé. Đừng suy nghỉ đơn gian như vậy! Trồng tro 100% sẽ thành công!
Bạn thắc mắc, rồi đặt câu hỏi và giờ khảng định 100% thành công. Mọi người vào diễn đàn này theo mình chỉ có 2 mục đính là học hỏi kinh nghiệm và chia sẻ kinh nghiệm. Nếu bạn đã chắc 100% thì nên viết với ý chia sẻ để những bạn muốn học hỏi kinh nghiệm học hỏi theo bạn. "chia sẻ để được chia sẻ".

Bạn thắc mắc, rồi đặt câu hỏi và giờ khảng định 100% thành công. Mọi người vào diễn đàn này theo mình chỉ có 2 mục đính là học hỏi kinh nghiệm và chia sẻ kinh nghiệm. Nếu bạn đã chắc 100% thì nên viết với ý chia sẻ để những bạn muốn học hỏi kinh nghiệm học hỏi theo bạn. "chia sẻ để được chia sẻ".
Đọc kỹ lại đi bạn, mình thắc mắc và đặt câu hỏi là hơn 1 năm trước rồi, mình đã làm rồi thì tự khẳn định thì có gì không đúng, như thế không gọi là chia sẽ thì là gì?

Đọc kỹ lại đi bạn, mình thắc mắc và đặt câu hỏi là hơn 1 năm trước rồi, mình đã làm rồi thì tự khẳn định thì có gì không đúng, như thế không gọi là chia sẽ thì là gì?
Cho xin cái hình đi bạn, có thì nói sơ bộ về qui trình đi bạn. của mình đây. mình xin khảng định một điều hơi cao ngạo: kết quả của mình 100% đạt hơn bạn.

Cho xin cái hình đi bạn, có thì nói sơ bộ về qui trình đi bạn. của mình đây. mình xin khảng định một điều hơi cao ngạo: kết quả của mình 100% đạt hơn bạn.

Bạn đúng rồi, trồng như vậy thì quá ok, ko gì để nói. Của mình thu hoạch lâu rồi mà, lúc đó chưa có kinh nghiệm nên trồng giống mua ở chợ (dùng để ăn) mà trồng công thêm cái tội tham, trồng nhiều nên tách củ giống hơi nhỏ, thế là không đủ nuôi cây => Mình trồng không đạt, nhưng mình xin khẳng định lại trồng 100% tro là có thể! Còn về quy trình thì thôi, cùi bắp lắm, nghỉ gì làm đó:D

Nhà bà chị em có trồng nấm sò khoảng 20.000 bịch một vụ, cuối mỗi vụ số lượng bã nấm dôi ra rất nhiều. em có nghe nói bã nấm có thể tận dụng để trồng gừng được và đang định thử sức nhưng không rõ cách ủ bã nấm như thế nào và tỉ lệ các thành phần chất ủ để cây có thể hấp thụ được. Mong nhận được sự quan tâm, chia sẻ của các bác, các anh chị em. cảm ơn mọi người rất nhiều ạ !

Bạn nên trộn rơm khô đẻ mục, tro trấu đốt thành than,... trộn thêm đất, bón phân thích hợp theo địa phương, ươm mầm, trồng trong bao. sau 7 8 tháng sẽ có kết quả ưng ý. Phải cho thêm rơm vào khi thấy gừng ăn hết phần rơm mục. Rất hiệu quả với vùng niềm tây. !!

Back