Hỏi về nuôi Dông

• Thread starter hoanghuy81
  • Ngày gửi
H

hoanghuy81

Guest
Em ở HP muốn nuôi con Dông, xin hỏi con Dông có phù hợp với khí hậu miền bắc và đặc biệt là Hải Phòng không,và nếu có thì giá Dông giống như thế nào có thế vận chuyển tận nơi được không, có bác nào nuôi Dông ở gần HP có thể cho em đến tham quan và học hỏi cách nuôi không. Bác nào biết thì giúp em,em xin cảm ơn, em chúc các bác vạn sự tốt lành

Con Dông là loài máu lạnh, sống ở khu vực cát khô, nắng nóng, nên điều kiện thích hợp nhất là từ miền Trung trở vào Nam, còn miền Bắc khí hậu nóng lạnh thất thường, đặc biệt là mùa đông khắc nghiệt rất khó nuôi, theo mình dc biết chưa có ai nuôi dông thành công ở miền Bắc cả.

tôi rất muốn nuôi dông ở miền bắc nhưng việc mua con giống rất khó khăn.nản

Vậy các bác cho em hỏi: con Dông sống nhiệt độ thấp nhất là bao nhiêu, em thấy như cá sấu người ta cũng nuôi đc ngoài bắc mà, áp dụng biên pháp của cá sấu với con Dông liệu có ổnkhoonfgf ạ

con dông cần nhiệt độ cao hơn cá sấu nhiều
* Mùa hoạt động:Dông thường hoạt động vào mùa nắng ấm, từ tháng 4 đến tháng 10. lúc đó điều kiện nhiệt độ không khí thường 27-38[SUP]0[/SUP]C, nhiệt độ mặt đất 27-39[SUP]0[/SUP]C và độ ảm 30-80%. Dông ngừng hoạt động hoàn toàn vào những ngày mưa. Thậm chí khi có giông hay trời âm u là chúng tìm đường trú ẩn. Không bao giờ thấy dông hoạt động vào lúc trời mưa hay mưa vừa tạnh. Dông không chịu được nhiệt độ lạnh. Khi nhiệt độ ngoài trời xuống 24-25[SUP]0[/SUP]C và độ ẩm lên trên 90% là chúng đã tìm đường đi trú* Trú đông:Mùa trú đông của dông cát thường là tháng 11 đến tháng 3 năm sau. Vào thời kỳ này, nhiệt độ ngoài trời xuống dưới 25[SUP]0[/SUP]C và độ ẩm có lúc cao tới 85-90[SUP]0[/SUP]C. Dông lấp của hang và nằm lì trong hang. Tới mùa xuân khi nắng ấm về nhiệt độ lên cao dần, dông mới chui ra khỏi hang để kiếm ăn.

Back