kinh nghiêm dùng CÂY THUỐC NAM

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
hay quá ! BQT đã tạo cho mình cái sân chơi.
thành thật cảm ơn.
các loại cây thuốc đặc biệt, các bài thuốc đặc biệt thì không ai dám xác định thực hư. Y sĩ khi cấp thuốc còn phải xem sắc mặt, thể tạng, khám, bắt mạch, tìm hiểu chế độ sống... Định ra liều lượng thích hợp. Như trong vườn nhà em, cây chó đẻ, cây cứt lợn, cây cam thảo Nam... kiếm qua google vào các trang y học cổ truyền được biết toàn là cây thuốc cả! Nhưng em chả dám xài, cũng ko dám nói với ai. Có biết cách chế biến, liều lượng, phối thuốc như thế nào?

Với những thuốc phổ thông, thuộc dạng thực phẩm trị các chứng thường gặp như: cảm lạnh, cảm nắng, sổ mũi, ho, sưng trặc. Các cây thông dụng: gừng, hành, tiêu, nghệ, rau dấp cá, lá tần, lá mơ thì em nghĩ ko có zi nguy hiểm.

Do tính nhạy cảm của chuyên mục liên quan đến sức khỏe con người. "Nguồn" gốc thông tin càng phải được xem trọng. Khởi đầu về các quy tắc chuyên mục phải rõ ràng, áp dụng theo điều lệ đã đc mọi người đồng ý. Về lâu dài mới ko trở thành 1 box "lá cải". Có thể chuyên mục ít bài viết nhưng xài được, vẫn tốt hơn là 1 rừng chữ với chữ nhưng chẳng xài đc (ko dám xài).
_______________________________________________________________________________________________________________________________________________
thân ái
---------------
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=17722&page=26

Last edited by a moderator:
dùng cây thuốc nam

Bác maquemau có thể dùng chức năng sau để trích dẫn

cám ơn KHUCTHUYDU tôi có thấy nhưng không muốn bài có sửa vì tự ý gọp bài (để bài không sửa vẩn hay hơn)

Thuốc Nam đa phần là rất hiệu nghiệm. Hơn nữa là tự mình thu hái nên đảm bảo chất lượng không sợ nhiều chất độc nhiểm vào như khi mua dược liệu nước ngoài. Bạn nào không rành có thể mua sách những cây thuốc và vị thuốc Việt Nam của GS Đỗ Tất Lợi về tham khảo. Rất có ích đấy. Khi tự mình chữa cho mình thành công thì post lên cho mọi người cùng biết. :lol:

Back