Kỹ thuật Chế tạo máy ấp trứng cho gia cầm ....thủy cầm

betoan

Nhanong.Com
---------------
* * * * *
Bạn betoan:
*
Coi thiết kế của bạn, tôi cho rằng ngay nóc tủ, nơi máy quạt trên
thì nhiệt độ sẽ cao nhất, và mé bên đó nhiệt độ cũng cao hơn mé
bên kia. Nhìn chung thì góc trên bên trái nóng nhất, và góc dưới
bên phải lạnh nhất. Trải qua thực tế, thì chênh lệch chỉ có nửa
độ thôi, thì cũng tốt lắm rồi.
*
Nếu bạn để giàn nhiệt ở dưới, thì có thể bớt được quạt trên.
*
Bạn có thể thử thí nghiệm sau: tìm một ống nhựa mỏng đường kính
lớn, uốn theo vách tủ bên trong, làm một chữ L, miệng trên gần tới
nóc tủ, miệng dưới ngay sau lưng quạt dưới. Mục đích giúp một
luồng hơi hút thẳng từ lớp khí nóng trên cùng mà đưa vào quạt dưới.
Chắc chắn không khí nơi miệng dưới của ống sẽ nóng hơn trước, dẫn
đến độ sai khác nhiệt độ bớt đi nhiều, có thể bỏ được quạt trên.
*[/quote]
thanks a đã tư vấn góp ý thêm cho em. nơi nóng nhất trong tủ của e là cách bóng đèn khoàng 1 gang tay lệch ra phía ngoài cửa, và nơi lạnh nhất là góc phải nóc tủ phía bên ngoài của vì e không đặt bóng đèn ngay trung tâm của tủ mà đặt ngieng hẳn ra ngoài, chình điều này nen e mơi sử dụng đến 2 quạt tản nhiệt. ngoai 2 nơi đó ra thì các nơi khác là nhiệt độ tương đối chính xác về phía quạt tản nhiệt e không để mặt hut gió vào bóng đèn mà cho nó thổi gió 1 hướng lên trên 1 hướng vào trong. để mai e làm thẹo hướng dẫn của anh xem cải thiên được không/thanks a
---------------
*[/quote]

Cứ tiến hành ấp thử 1 ít trứng xem kết quả đi betoan ơi
mai e test lại lần nửa cho chắc ăn rồi bỏ mâý chục trứng vo nướng luôn hehehe. bật mí với mọi người e là 1 nông dan tai ngang mới vào nghề hơn 4 tháng đã tiễn 1 đợt gà giò hơn 40 con đi dầu thai rùi heheh nhưng em vẫn còn mê lắm đến giờ thì đã gầy là vài bầy nho nhỏ rùi. bạt mí thêm tí nửa để làm quen a e trong diễn đàn trước đây e từng là 1 trưởng phòng điều hành 1 cty du lịch tư nhân tại hcm nhưng chán bon chen với đô thị và thấy thích công việc chăn nuôi trang trại nên cố gắng theo a e trong dien đàn học tập đây. có gì mong a e giúp đở chiếu cố em hơn tí

Last edited:

vnsaurieng

Thành viên mới
---------------
* * * * *
bạt mí thêm tí nửa để làm quen a e trong diễn đàn trước đây e từng là 1 trưởng phòng điều hành 1 cty du lịch tư nhân tại hcm nhưng chán bon chen với đô thị và thấy thích công việc chăn nuôi trang trại nên cố gắng theo a e trong dien đàn học tập đây. có gì mong a e giúp đở chiếu cố em hơn tí
hehe nghe vậy là bác chưa có vợ con gì rồi phải không:rolleyes:

cantruong

Nhà nông nghiệp dư
Anh nói vầy cho betoan dễ hình dung :
Tủ ấp thường có 2 lớp, lớp ngoài cùng (bằng ván ép, gỗ....), kế đến là 1 lớp xốp (để giữ nhiệt).
Sau lớp xốp em nên để 1 khoảng trống 5 cm (không khí sẽ lưu thông theo khoảng trống này) rồi kế tiếp là quạt.
Em cứ ấp thử đi, nhớ theo dõi nhiệt độ thường xuyên và nhớ để ý phôi gà phát triển ra sao.
Ngày cuối cùng em nhớ post lên cho mọi người biết kết quả.
Chúc em thành công!

betoan

Nhanong.Com
Anh nói vầy cho betoan dễ hình dung :
Tủ ấp thường có 2 lớp, lớp ngoài cùng (bằng ván ép, gỗ....), kế đến là 1 lớp xốp (để giữ nhiệt).
Sau lớp xốp em nên để 1 khoảng trống 5 cm (không khí sẽ lưu thông theo khoảng trống này) rồi kế tiếp là quạt.
Em cứ ấp thử đi, nhớ theo dõi nhiệt độ thường xuyên và nhớ để ý phôi gà phát triển ra sao.
Ngày cuối cùng em nhớ post lên cho mọi người biết kết quả.
Chúc em thành công!
e đã đóng xong hết rồi hic hic. tủ của e là 1 lớp thiếc, 1 lớp xốp rồi đến 1 lớp thiếc trong cùng. từ sáng đến giờ cup điện mới có chán thật. định kiểm tra lần cuối mà không được giờ phải ngồi ghi chép chắc sáng mai e ấp thử.
---------------
hehe nghe vậy là bác chưa có vợ con gì rồi phải không:rolleyes:
vợ mình có rồi con thì chưa. 3x rùi mà chưa có vợ có mà ế.hehehehehehe

Last edited:

cantruong

Nhà nông nghiệp dư
vậy sau lớp thiết nữa là đến lớp .......trứng hả?
He he vậy chắc gọi betoan là anh rùi, mình 28t

betoan

Nhanong.Com
vậy sau lớp thiết nữa là đến lớp .......trứng hả?
He he vậy chắc gọi betoan là anh rùi, mình 28t
đúng rùi sau lốp thiếc đó là rổ ấp trứng. lóp thiếc đó là để cho dẽ vệ sinh phun thuốc xác trùng,thế có ổn không????. nếu 28t thì nhở hơn mình 3t.28 tuổi mà la chủ 1 trang trai cung cấp con giống giỏi quá bái phục

cantruong

Nhà nông nghiệp dư
hì hì, không phài chữ "la" mà phải chữ "là". Giống "la làng"=> nói dóc hehe
Nếu sau lớp xốp là 1 khoảng trống 5cm rồi đến lớp thiếc thì có vẻ ổn hơn.
Cuối cùng là thiết kế quạt sao cho không khí lưu thông đều qua khoảng trống đó.

betoan

Nhanong.Com
công nhận khoái cái tủ của cantruong thật. ác quá phải chi post hình sớm là đỡ cho mình quá rồi 2 vách để đèn sau đó dùng quạt hút đưa nhiệt vào trong thế này thì nhiệt độ sẽ đều. và cả cái hệ thống ròng rọc đảo trứng nữa hơi bị pro.cài này la cantruong tự nghĩ ra hay là sao?

cantruong

Nhà nông nghiệp dư
cái này học của mấy bác Hà Nội, nhưng kiểu này còn nhiều hạn chế, sắp tới mình học theo bác ở .......Sài Gòn. hi
Nếu không dùng nhông (chứ không phải ròng rọc) thì mình dùng mô tơ tua chậm, nếu qua hệ thống này thì ......... trứng khủng long còn đảo được he he
Mình không hút trực tiếp từ bóng đèn mà thổi từ bóng đèn qua. (vấn đề này betoan nên suy nghĩ cho kỹ)

anhmytran

_
Nông dân @
Thiết kế của tôi khác với của cantruong ở chỗ nguồn nhiệt của tôi ở chính giữa,
và nhiệt tự bốc lên, máy quạt rất yếu, hay không cần đến. Ngoài ra, tôi còn
thiết kế giàn lưới kim loại tản nhiệt, và bể nước giữ nhiệt nữa, có thể không cần
quạt nếu điều chỉnh chỗ đặt đèn thật tốt, và khung đặt trứng cũng làm bằng
sắt thật to và dày để điều hoà nhiệt. Tôi cũng góp ý với cantruong ở các ổ xích
trong máy đảo trứng. Chỉ cần một ổ xích thôi, thì máy ít hỏng hóc, chạy nhẹ
nhàng hơn.

betoan

Nhanong.Com
"LÀ" đánh thiếu dấu sắc là khác liền hehehehe. sau khi thấy nhiều hình ảnh về tủ chắc khi nào nuôi nhiều hơn sẽ làm 1 cái thật ngon hơn cài tủ ban đầu xem như lấy kinh nghiêm. hiện giờ mình còn gà mờ quá chưa dám nuôi nhiều nếu sau này có kinh nghiệm mới dám mở rộng qui mô lúc đó xin cái đại chỉ của cantruong va anh AnhMyTran tham quan được không 2 bác