Kỹ Thuật Chuyển đổi Từ Mít Thường Sang Mít Changai

• Thread starter bangiongcaytrong
  • Ngày gửi
trong thời gian gần đây có rất nhiều bà con nông dân trồng phải loại mít chuyễn đổi gen của Thái Lan,loại mít này chủ yếu chỉ để ăn tươi vì không thích hợp chế biến ,nên các nhà máy chế biến không mua , dẫn đến việc tồn đọng hàng rất khó bán giá lại không cao,có những lúc thương lái không mua đã đẩy không ít hộ nông dân vào tình thế dỡ khóc dỡ cười.vì thế chúng tôi đã nghiên cứu và đã chuyễn đổi thành công từ mít chuyễn đổi gen sang mít changai chất lượng cao . phương pháp này không những giúp bà con tiết kiệm chi phí chuyễn đổi cơ cấu cây trồng mà còn rút ngắn đáng kể một khoảng thời gian so với trồng lại cây mới.hơn nữa giống mít changai hiện nay đang rất được thị trường ưa chuộng thích hợp cho cả chế biến và ăn tươi ,giá bán lại khá cao với các loại mít khác (giá hiện tại khoảng 24000đ/kg nếu trái từ 10kg trở lên)

có trái sớm hơn trồng cây mới rất nhiều

vậy có tự ghép được không, tôi chỉ có 1 cây thôi nên muốn làm thử, hjhj.

Cám ơn bác HIEN HOA rất nhiều. Mình đang định trẻ hóa vườn mít. Sau khi tham khảo bài của bác chắc mình mua một ít giống khác về làm thử xem sao!^_^

Gửi các bạn thông tin tham khảo.

Tôi ở miền Bắc, Hà Nội. Vườn 2ha trên Hòa lạc nhà tôi cũng có khoảng 50 cây xoài, 10 cây mít. Đã trồng được 10 năm, ít chăm bón, ít chăm nom, nhưng gốc cây cũng to được tầm bắp chân, bắp đùi, cao 3-5 mét (tầm tầm như hình bạn Hiền Hòa post lên).

10 năm gần như ít thu hoạch vì cây sâu bệnh, còi còi, quả nhỏ chất lượng kém, giống cây không chắc được nguồn gốc mà. Tôi đến khu Đại học nông nghiệp HN hỏi 3 trung tâm về phương pháp ghép cải tạo giống. Hỏi Tiểu ngạch là tư nhân có, hỏi Chính ngạch là trường ĐH cũng có hỏi, thì họ đều nói nên dùng phương pháp giống như các hình ảnh của bạn Hiền Hòa đưa ra. Ghép 1xoài cây nhiều giống cũng Ok.

* Giá cả thì nhiều kiểu không thống nhất, đại loại là:
Công nhật thì tầm 500k / 1 công (bao luôn giống ghép)
Tính theo cây thì khoảng 300 k / 1 cây (tùy số lượng ghép, bao giống ghép)

* Vụ thuê trọn gói quả là tốn kém
==> Cảm ơn các bài viết của các bạn, tôi sẽ thử nghiệm 1-2 cây trước xem sao.

giá đó thì cao qua rồi bạn ơi, ở trong miền nam người ta làm rẽ hơn khoảng 50% giá bạn nói. vì bạn ở xa quá nếu gần tôi sẽ ghép tặng bạn mấy cây để thử nghiệm. hjhj

vườn nằm ở chỗ nào vậy ( cai lậy - tiền giang ) chỗ nào vậy

cách thị trấn Cai Lậy 10km về hướng Ngũ hiệp, gần ngã tư Hưng Long

tôi có 10 cây mít xưa từ thời ông nội để lại , gốc to bằng một người ôm, vậy có chuyển được không bạn.

gốc lớn quá , vẫn chuyển được nhưng thân rất lâu mới liền lại như bình thường được. bạn ở đâu vậy, nếu gần mình sẽ chuyển cho. miễn phí luôn, chỉ cần vài ly bia uống là được rồi. hjhj

Back