Kỹ thuật mới : - vỗ béo bồ câu con

vỗ béo cho 20 chú nhé :
100gr đậu xanh xay
300gr cám gạo
500gr cám viên loại cargill
Mè đen 50gr
Dầu ăn 1muỗng canh
* béo tốt 100%
¤¤
'¤'
Cái này mới sưu tầm và đang áp dụng thử thấy cũng đc nên up lên cho bà con chém

vỗ béo cho 20 chú nhé :
100gr đậu xanh xay
300gr cám gạo
500gr cám viên loại cargill
Mè đen 50gr
Dầu ăn 1muỗng canh
* béo tốt 100%
¤¤
'¤'
Cái này mới sưu tầm và đang áp dụng thử thấy cũng đc nên up lên cho bà con chém
Chứ

Chuyên thu mua bc thịt số lượng lớn bà con ai cần đầu ra cho bc thì lh với mình theo sdt 0976627156

\

- vài trăm con là trại lớn, ko thuê người chứ mình bạn làm hết việc đc ko? hay muốn làm siêu nhân 1 mình có thể ôm trại vài ngàn con. sao bạn nguy hiểm quá vậy.
- nói chuyện đoàng hoàng tí nha bạn, ko biết thì im lặng người khác nói cho nghe ko nên phát biểu để ng khác biết mình nguy hiểm ntn.

--------

- Cái đó là tùy bạn, nuôi kinh tế thì bơm thay chim mẹ nhằm mục đích giữ sức cho chim mẹ. nếu bơm bạn chỉ cần pha cám với nước tỉ lệ 1 cám 2 nước (cái này tùy từng ng) đổ vào chai lớn, nắp khoan 1 lỗ gắn 1 khúc ống nhựa như ống cân nước, xong cầm chim lên thọc thẳng ống vào và bơm thẳng vào diều nó thôi,bơm cho diều nó to hết cỡ , cũng khá đơn giản, nếu bơm wen thì ko phí 1 xíu cám nào đâu bạn. còn bơm thì 2 lần/ ngày là ok. còn thời gian thì nhanh lắm chuẩn bị cám rồi thì 1 con chắc 15s là xong.

Bác có thể hướng dẫn mọi người làm cái bình bơm thuận lợi một cách cụ thể đc ko ạ? có hình ảnh càng tốt bác nhé. e dùng xilanh bơm cỡ lớn nhưng có vẽ vài hôm là cái roăn cao xu bị cứng bơm hơi cực với lại mỗi lần bơm mỗi lần hút ko dc nhanh lắm. Cảm ơn bác nhiều

Bác có thể hướng dẫn mọi người làm cái bình bơm thuận lợi một cách cụ thể đc ko ạ? có hình ảnh càng tốt bác nhé. e dùng xilanh bơm cỡ lớn nhưng có vẽ vài hôm là cái roăn cao xu bị cứng bơm hơi cực với lại mỗi lần bơm mỗi lần hút ko dc nhanh lắm. Cảm ơn bác nhiều
Học làm gì bạn, vẫn cách thủ công, dùng vòi tia ô gắn vào chai nước, nhưng thực tế cách này chậm hơn dùng xi lanh rất nhiều, xi lanh vài giây là được 1 con rồi, cái này mười mấy giây cơ và không điều chỉnh chính xác như xi lanh. Xi lanh 50 nhưng hút kịch được 60ml, mỗi con 1 xi lanh là đều, con nhỏ thì hút ít hơn, chuẩn hơn nhiều.
Mỗi cái xi lanh có 7k thôi mà, nuôi nhiều 2-3 ngày thay 1 cái có sao đâu. Bạn có thể bắt mối với bọn vệ sinh bệnh viện, mua loại dùng rồi chắc 1k 1 cái thôi.

Học làm gì bạn, vẫn cách thủ công, dùng vòi tia ô gắn vào chai nước, nhưng thực tế cách này chậm hơn dùng xi lanh rất nhiều, xi lanh vài giây là được 1 con rồi, cái này mười mấy giây cơ và không điều chỉnh chính xác như xi lanh. Xi lanh 50 nhưng hút kịch được 60ml, mỗi con 1 xi lanh là đều, con nhỏ thì hút ít hơn, chuẩn hơn nhiều.
Mỗi cái xi lanh có 7k thôi mà, nuôi nhiều 2-3 ngày thay 1 cái có sao đâu. Bạn có thể bắt mối với bọn vệ sinh bệnh viện, mua loại dùng rồi chắc 1k 1 cái thôi.

Bác nói đúng. nhưng e đang mong muốn có cách khác nhanh hơn như cái loại tiêm gà mà mấy bác hay dùng để tiêm vacxin cho đàn gà hàng ngàn con ấy bác. Nó cũng có chừng mực. chắc phải chế kim tiêm tự động thành bình bơm tự động quá

Last edited by a moderator:
Vỗ béo cho bồ câu con tốt nhất là tăng thức ăn chất lượng tốt cho chim bố mẹ là hay nhất, bơm cho từng con chim con thì nhọc nhằn quá không bõ công.

Bác nói đúng. nhưng e đang mong muốn có cách khác nhanh hơn như cái loại tiêm gà mà mấy bác hay dùng để tiêm vacxin cho đàn gà hàng ngàn con ấy bác. Nó cũng có chừng mực. chắc phải chế kim tiêm tự động thành bình bơm tự động quá
Kim tiêm tự động đó chỉ dùng cho vacxin hay kháng sinh thôi, bơm cám thì ở VN tôi chưa thấy bao giờ.
Bên TQ họ nuôi quy môi hàng ngàn con, họ tách non, nuôi mớm nhưng có máy to, bàn đẩy và chỉ cần đạp chân là bơm tự hút cám từ thùng có máy quay đảo trộn cám liên tục, người chăn chỉ cần cầm vòi nhét vào miệng chim, đạp chân là đẩy cám vào, ko phải là xi lanh như mình. Nhưng quy mô như thế thì VN chưa có đâu.
Bạn nuôi vào ngàn con thì có thể sang TQ 1 chuyến, mua 1 máy ve chắc ko đắt lắm đâu.

Sao mình nuôi bộ có đc đâu cám và sữa bò nhưng đều thất bại

Back