Kỹ thuật quay chậu kiểng

Anh Lợi có biết cánh pha chế mastic đó không? có thể dùng ximăng trắng thay thế được không?

Nhờ bạn tư vấn kỹ thuật quay chậu cảnh công đoạn quay xi măng phía ngoài

Chào mọi người mình chơi cây cảnh đã lâu nhưng nay mới tập quay chậu cảnh. Hiện tại mình đã quay chậu nhưng gặp khó khăn khi sơn chậu bằng lớp nước xi măng khi quay mình dùng bình xịt thuốc sâu để phun nước lên quang chậu trong lúc quay. cùng tưới xi măng hòa loãng lên trên mặt đáy chậu nhưng phun ít nước thì bị lỡ ra từng miếng còn phun nhiều thì xi trôi hết xuống dưới. Mình tưới nước xi 3 lần mỗi lẫn cách nhau 5 phút lần sau đặc hơn lần trước. Mong mọi người Hướng dẫn mình giúp khắc phục lỗi trên. rất mong sự qua tâm chia sẽ kinh nghiệm. cám ơn nhiều.

Last edited:
B

binh minh

Guest
cái này diễn đàn đã có bàn luận qua rồi bạn chịu khó search mặc sức mà đọc

[mình đã đọc bài vết của bạn và mọi người nhưng chủ yếu là phương pháp tít sơn, và chậu đúc không tìm thấy kỹ thuật quay bề mặt ngoài chậu bằng xi măng loãng đó là số lần quay xi măng, khoảng cách giữa các lần, dùng bình xịt nước khi quay như thế nào, xữ lý thế nào khi xi măng đặc thì nứt từng miếng, mà xi loãng thì trôi mất mấy cái viền.

cám ơn bạn kiên, mình lại quay liên tục nhiều lần và đổ hồ dầu phía trên cho nó chảy xuống xung quanh, trong lúc quay dùng bình xịt nước lên cần gạt để khỏi dính làm lở hồ.

cám ơn bạn kiên, mình lại quay liên tục nhiều lần và đổ hồ dầu phía trên cho nó chảy xuống xung quanh, trong lúc quay dùng bình xịt nước lên cần gạt để khỏi dính làm lở hồ.
Làm như thế ximăng sẽ bị loãng dẫn đến chảy hồ là đúng rồi.

P

phongtam16

Guest
kỹ thuật

Nếu bạn làm chậu bằng cách quay li tâm , để cho chậu được đẹp thì lệ thuộc vào độ dày của khuôn + kỷ thuật làm khuôn . Còn công đoạn làm đẹp thì khi ximăng đầy khuôn bạn pha hỗn hợp 1 xi + 1 cát nhuyễn loãng đổ lên quay cho bão hòa nước . Sau cùng là dùng xi loãng đổ lên và tiếp tục quay bão hòa . Chúc thành công !

Nếu bạn làm chậu bằng cách quay li tâm , để cho chậu được đẹp thì lệ thuộc vào độ dày của khuôn + kỷ thuật làm khuôn . Còn công đoạn làm đẹp thì khi ximăng đầy khuôn bạn pha hỗn hợp 1 xi + 1 cát nhuyễn loãng đổ lên quay cho bão hòa nước . Sau cùng là dùng xi loãng đổ lên và tiếp tục quay bão hòa . Chúc thành công !
Cảm ơn bác, cho hỏi thêm là khi tiến hành quay chậu có cần chờ cho vửa khô rồi mới quay ximăng hay là ta làm liên tiếp không cần đợi khô?

nguyenthanhha

Thành viên mới
Cảm ơn bác, cho hỏi thêm là khi tiến hành quay chậu có cần chờ cho vửa khô rồi mới quay ximăng hay là ta làm liên tiếp không cần đợi khô?
Theo tôi thấy ở các cơ sở làm chậu thì người ta làm liên tiếp luôn,không phải chờ cho vữa khô đâu.
Chúc bác sớm thành công!