Thảo luận Kỹ thuật Trồng chanh

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Thưa quý vị thành viên,

Gần đây, có một topic nói về dự án hợp tác trồng chanh tại miền Tây Nam Bộ. Ý kiến đồng thuận có, phản đối cũng có; đặc biệt là khích bác, ném đá cũng nhiều.

Nay tôi lập topic này để nói thêm về kỹ thuật trồng chanh. Nếu quý vị nào có nhã hứng, xin mời tham gia. Lưu ý khi bàn thảo, nên có dẫn chứng, thực tế lẫn trên mạng. Ví dụ, "theo bài báo này thì ....", hoặc "nông dân Nguyễn Văn A làm như thế này .... địa chỉ của anh ấy là ...", v.v.
Vui lòng dùng từ ngữ lịch sự, tôn trọng nhau.

Vấn đề đầu tiên tôi xin nêu trước là thời gian trồng cây chanh và thời gian sản xuất, vì đã được nhiều thành viên "ném đá" vấn đề này. Con số tôi đưa ra là 7 năm.

Xin mời thảo luận "kỹ thuật trồng chanh trên bàn phím".

Trân trọng.
------------------

Cập nhật 04/4/2015:

1) Tôi sẽ không trả lời bất cứ câu hỏi, hay phản biện nào về dự án đã nói trên, cũng như những ý kiến lạc chủ đề, không mang tính xây dựng, hay những lời nói có lời lẽ mất lịch sự, mang tính xúc phạm, vô văn hóa.

2) BQT đã thay đổi tựa đề của topic này. Tôi đặt tên là "Trồng chanh trên bàn phím".

Last edited by a moderator:
Em cũng mới trồng cam và còn đang phải học hỏi nhiều. Tháng trước e cũng bị vẽ bùa và loét như của bác. 2 bệnh này thì phải mua thuốc phun khi cây ra đọt non (chồi) non.
Thuốc thì bác ra cửa hàng hỏi thôi. bác hỏi google xem bệnh loét vi khuẩn trên cây có múi. về pha chung với sâu vẽ bùa mà phun.
Thấy trên vườn có nhện thì phun cả nhện nữa
Cám ơn bạn nhiều.

hóng. em có 3 sào đất cũng đang lên kế hoạch trong chánh đạo và chanh tứ quý. em ở NAM ĐỊNH rất mong các bác tư vấn về kỹ thuật và cây giống . xin cảm ơn chủ thớt đã đưa ra đề tài thảo luận này để anh em đc tham khảo học hỏi 1 mô hình rất hay và bổ ích

Ở miền bắc giờ không nên trồng chanh đào nữa, chỉ 3 năm nữa chanh đào sẽ dội chợ, giá rẻ như chanh vắt nước
vậy nên trồng cây gì đây hả bác hay là chuyển sang chống táo thái lan và tạo đài loan

Back