Làm cách nào để kim cương luôn lấp lánh đơn giản tại nhà

Khái Niệm​

Kim cương không còn là loại đá quý xa lạ gì với chung ta từ xa xưa đến hiện tại, nó thể hiện giá trị của bản thân và khẳng định sự sang trọng của một người nào đó khi sở hữu được nó. Vì nó thể hiện được giá trị của bản thân con người luôn muốn nó mãi lấp lánh. Vì vậy nếu bạn muốn bảo quản kim cương của mình thì bạn đã đến được đúng nơi bạn cần.

Phân loại kim cương​

Mỗi viên kim cương một khi đã được giao tới tận tay khách thì trước đó nó phải được phân cấp theo từng bước kĩ càng. Từ khâu bảo quản, người tiêu dùng muốn màu kim cương mình như nào để từ đó xác định được cách bảo quản. Mỗi màu kim cương đều có cách bảo quản khác biệt nhau.
Tiếp theo là sẽ phân loại trọng lượng của kim cương bạn phải xác định được bạn muốn đeo nặng hay nhẹ ra sao. Và cuối cùng là dáng cắt, bạn muốn sở hữu kim cương theo hình dạng như nào tròn, vuông, bầu dục hay dáng quả lê để khâu cắt kim cương sẽ cắt theo dáng bạn mong muốn và làm hài lòng bạn.

Mẫu kim cương đặc trưng và được yêu cầu dáng cắt nhiều nhất không thể nhắc đến kim cương là làm từ vàng và dáng cắt tròn đơn giản nhưng hot theo năm tháng.

Những bước vệ sinh kim cương cơ bản​

Tuỳ vào kim cương mà bạn sở hữu thì các bước vệ sinh nó sẽ khác nhau phù hợp theo cái mà bạn sở hữu. Nếu kim cương của bạn bị bẩn ở tình trạng nhẹ nhàng thì cách đơn giản mà bạn có thể áp dụng tại nhà là bạn lấy kim cương của mình ngâm vào thao nước có pha loãng nước rửa bát tầm 5-8 phút thì bạn dùng cọ bàn chải của mình không còn dùng nữa, bạn cọ nhẹ nhàng lên kim cương đã ngâm xong thì nó sẽ sáng bóng như tình trạng ban đầu mà không cần phải ra tiệm.

Vào tình trạng nặng hơn thì bạn thì kim cương của bạn phải được ngâm trong thời gian lâu hơn là 15 phút, sau đó bạn cũng sẽ dùng cọ để cọ tuy nhiên ở mức độ mạnh hơn để xoá đi mấy vết bẩn nặng trên kim cương sau đó rửa lại bằng nước và dùng khăn lau thì nó sẽ sáng bóng. Rất đơn giản tuy nhiên nếu muốn nó được đảm bảo ở một mức an toàn nào đó thì bạn nên đem nó đến những tiệm uy tín để đảm bảo hơn.

Bảo quản kim cương và sử dụng một cách thông minh​

Vì là trang sức với giá thành có sự phân khúc trung bình đến cao thì nên để chung tách biệt với các loại trang sức còn lại để tránh tình trạng bị tác động bởi môi trường và các tráng sức còn lại. Nếu có tình trạng gì bạn phải ngay lập tức đem đến tiệm uy tin để kiểm tra để bảo quản và sử dụng nó được lâu hơn.

Không được đeo kim cương ở một môi trường có quá nhiều hoá chất có thể ảnh hưởng đến hay là khi bạn vào bếp nấu ăn, vì kim cương thu hút dầu mỡ nó sẽ làm cho độ sáng bóng của kim cương bị giảm đi. Và tranh hoạt động, va chạm mạnh vì nó sẽ lệch khuôn và rơi mất.

Cuối cùng nên sử dụng các hộp bảo quản trang sức, khi dùng xong nên cất gọn vào đó để giúp độ bóng và bên lâu hơn.

KẾT LUẬN​

Nếu muốn trang sức của mình không chỉ riêng kim cương bạn nên tham khảo những cách này tuỳ vào giá trị và đặc tính của trang sức mà bạn đang sở hữu. Giá trị đi kèm giá thành nên hãy là một người sử dụng trang sức một cách thông minh để chúng luôn đi xa với chúng ta và khẳng định giá trj của bản thân mỗi chúng ta nhé!!!

Back