Lập Trình Viên,không bám nổi đô thị về quê lập nghiệp !

• Thread starter tompro
  • Ngày gửi
Như tiêu đề em chán cảnh sáng đi làm, đến giờ lại về, suốt ngày chăm chăm vào cái máy tính. lương ko đủ để trụ lại.
Em đang có suy nghĩ về quê chăn nuôi, nhưng ko biết nên nuôi con gì vào thời buổi này !
Em ở Hà Tây cũ cách HN 30km

Hiện em có những diêu kiện sau :

Vốn em có khoảng 100tr đổ lại.
Dất khoảng 1000m2 trong đó khoảng 100m2 bố mẹ em ngày xưa đã nuôi lợn còn để lại. Nên còn chuồng trại.

Em đang tính nuôi thỏ, và chim bồ câu nhưng ko biết thời tiết Ngoài Bắc có nuôi dc ko ? còn cách nuôi có thể học sau.
Còn giống nên mua ở đâu ! giá cả thế nào !
Cho em hỏi 1 câu nữa là giá cả 2 loại trên hiện tại là bao nhiêu tiền 1 kg.

Đây là suy nghĩ của em thôi, nhưng em xin các bác cho em lời khuyên, nên nuôi loại nào bây giờ với điều kiện nhà em có.
Em xin chân thành cám ơn các bác ạ.

trả lời

Mình cũng như bạn nè .Chuyên viên lập trình .Đã bỏ nghề được 7 năm rồi .hiện đang làm trang trại ! tuy không thành công lắm .nhưng cũng thấy vui vui .Mình đang nuôi gà đẻ trứng và thỏ .Nhưng mình lưu ý bạn nhé ! thỏ nuôi khó lắm đấy bạn nên cần đi học trước khi nuôi .....

Hóa ra có nhiều người cùng đam mê như mình quá

Mình cũng học CNTT, mới ra trường được 1 năm, đi làm ngoài HN lương lậu cũng ổn nhưng không thấy đam mê ngành CNTT cho lắm. Từ bé đến lớn sống ở nông thôn, gắn liền với đồng ruộng thêm vào đó là thấy nền nông nghiệp của nước mình còn lạc hậu và kém phát triển quá nên mình có ước mơ là sau này sẽ thay đổi được bộ mặt của nền nông nghiệp Việt Nam, tạo ra được một thương hiệu VN trên trường quốc tế. Khả năng tìm tòi của dân CNTT cũng là một lợi thế để chúng ta có thể nắm bắt và áp dụng được những công nghệ tiên tiến trên thế giới. Rất vui vì được gặp các bạn có cùng chí hướng

Đây là một dân IT người Mỹ, đã bỏ về sống ở Quảng Nam.
Ông ta có một trang trại 3 héc ta, nhưng chí hướng làm
một nông dân và chết làm nông dân Quảng Nam, không có
chí làm giàu (xã Tam Lãnh huyện Phú Ninh):
*

*

Mình cũng dân IT, đi làm cũng 7 năm rồi mà thấy nản quá. Đang có ý định tay ngang sang làm nông dân đây.Gia đình mình nông dân chính hiệu, hiện mình làm gần nhà muốn đầu tư thêm nuôi bò thịt có bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với. Nhà em ở Hải Dương có bác nào có trang trại bọ ở miền bắc cho em địa chỉ đến thăm quan mô hình học tập để đưa ra lựa chọn đúng đắn với ạ.

Hải Dương đất chật người đông. Mở trại nuôi bò ỏ Hải Dương thì phải có nhiều vốn mới mua được đất trồng cỏ. Có cỏ rồi, thì phất như diều.

Ngày xưa (3 chục năm trước) huyện miền bắc Hải Dương (Chí Linh, Đông Triều) bò bê rất rẻ (vì cấm buôn bán trâu bò). Một con bê ở đó chỉ 100 đồng, nhưng mang về đến Hưng Yên thì có giá gấp 10 lần. Bây giờ bạn có thể lên đó mua bò giống. Chỉ là giống bò cỏ, tức là nhỏ bé, ít thịt, nhiều lòng mề, nhưng mắn đẻ. Bò bé nhỏ thì lại dễ bán, bán nhanh, ví sẵn người mua nghèo hơn đại gia bò.

Hải Dương đất chật người đông. Mở trại nuôi bò ỏ Hải Dương thì phải có nhiều vốn mới mua được đất trồng cỏ. Có cỏ rồi, thì phất như diều.

Ngày xưa (3 chục năm trước) huyện miền bắc Hải Dương (Chí Linh, Đông Triều) bò bê rất rẻ (vì cấm buôn bán trâu bò). Một con bê ở đó chỉ 100 đồng, nhưng mang về đến Hưng Yên thì có giá gấp 10 lần. Bây giờ bạn có thể lên đó mua bò giống. Chỉ là giống bò cỏ, tức là nhỏ bé, ít thịt, nhiều lòng mề, nhưng mắn đẻ. Bò bé nhỏ thì lại dễ bán, bán nhanh, ví sẵn người mua nghèo hơn đại gia bò.

Mình ở Chí Linh luôn, nhưng hiện tại chưa có đất đang dự tính mua khoảng mẫu đất ( 3600 m2) đầu tư trồng cỏ nuôi bò. Không biết trước thế nào h mình đâu có thấy trâu bò nhiều đâu. chỗ mình không có bải chăn thả không biết có làm được ko. Có ai làm mô hình trồng cỏ nuôi bò ở gần Hải Dương cho mình địa chỉ đến học hỏi chút.

1000m2 và 100tr thì chỉ trồng rau thôi chứ trồng cỏ nuôi bò được mấy con? Chỗ bạn chăn thả được không?
nếu vốn 100tr mà nuôi gà ta thì sau khi xây dựng chuồng trại chỉ nuôi được khoảng 700con ( không gối vụ). Nếu không dịch bệnh, mỗi con lãi 30-35k. Bạn tính thử xem.

Hi, chủ thớt!

Mình có chút góp ý với chủ thớt
+ Anh đã từng đi học, tuy kiến thức chuyên môn đó có thể ít dùng ở đây, nhưng cũng phải lấy tư duy có được để xây dựng một kế hoạch phát triển sao cho khoa học( như tìm hiểu và áp dụng những gì tiên tiến,...)
+ Làm bất kỳ việc gì, khi bắt đầu, ai cũng có những điều chưa biết( ở đây là kinh nghiệm đấy) rồi những vấn đề gặp phải trong quá trình làm mà khi thực hiện mới vấp phải, khiến ta mệt người, lo lắng. Nếu khôn ngoan, ta cần lấy kinh nghiệm của người khác( vừa đỡ tốn thời gian, vừa lường trước được các vấn đề mình sẽ gặp phải để còn kịp có giải pháp khắc phục luôn)
Để trở thành nhân viên kế toán giỏi, thay vì tự học, học từ thầy cô, bạn hãy tự tìm cho mình sự hướng dẫn từ nhân viên kế toán xuất sắc. Vậy theo mình, anh nên tìm học ai đó một thời gian. Sau khi có kinh nghiệm thì làm gì chẳng dễ, mà lúc đó lại có rất nhiều lựa chọn, hướng đi chứ!

Back