lấy nước từ suối vào ao bằng cách nào đây?

• Thread starter Duc Anh111
  • Ngày gửi
Tôi muốn đào ao khoảng 5000m2 để nuôi cá trên ngọn đồi, mà chưa biết cách đưa nước từ suối vào
mong mọi người tư vấn giúp đỡ
(đồi cao hơn so với mặt nước khoảng 3.0m, khu tôi sống vẫn chưa có điện)

Cái máy bơm đó sử dụng áp lực nước, chỉ cần mực nước cao hơn máy khoảng 1m là có thể sử dụng được, không cần dùng điện, còn chi phí làm ra máy rẻ bèo có thể sử dụng các vật liệu có ngoài cửa hàng điện nước. Nhưng có một số điểm chú ý, phải có sự chênh lệch mực nước hoặc dòng chẩy lớn làm áp lực đẩy, thứ 2 là các van nước một chiều hoạt động liên tục nên chóng hư, thứ 3 hoạt động hay bị ngắt quảng do áp lực nước yếu hoặc dị vật lọt vào đường ống.
Ngoài chi phí lắp đặt và chi phí bảo trì, vận hành "do mình tự làm" thì không cần chi phí nào khác, không điện, không xăng :D

vâng, cám ơn anh.

em nhờ anh tính giúp em với: em đào ao thả cá, từ ao vào vườn khoảng 200m thôi
nên vật tư cần những gì anh ạ
vidụ: ống nước loại gì, đường kính, ... và các cái khác nữa, em chưa làm nên chưa biết

vâng, cám ơn anh.

em nhờ anh tính giúp em với: em đào ao thả cá, từ ao vào vườn khoảng 200m thôi
nên vật tư cần những gì anh ạ
vidụ: ống nước loại gì, đường kính, ... và các cái khác nữa, em chưa làm nên chưa biết
Hi, mình làm nghiên cứu, nên cũng có nghiên cứu một công nghệ ứng dụng không dùng điện, nên có hiểu biết về nguyên lý hoạt động. Nhưng thực tế mình chưa triển khai các hệ thống về nông nghiệp, kiến thức của mình cũng khá thiếu thực tế :) Nên không thể giúp bạn trong việc tính toán số liệu được, vì nếu có tính mức lệch của nó so với thực tế khá cao "chi phí phát triển trong phòng nghiên cứu" :D.
Trên diễn đàn cũng khá nhiều nhiều người trải qua thực tế, bạn hỏi các bác xem. :)

Hi, mình làm nghiên cứu, nên cũng có nghiên cứu một công nghệ ứng dụng không dùng điện, nên có hiểu biết về nguyên lý hoạt động. Nhưng thực tế mình chưa triển khai các hệ thống về nông nghiệp, kiến thức của mình cũng khá thiếu thực tế :) Nên không thể giúp bạn trong việc tính toán số liệu được, vì nếu có tính mức lệch của nó so với thực tế khá cao "chi phí phát triển trong phòng nghiên cứu" :D.
Trên diễn đàn cũng khá nhiều nhiều người trải qua thực tế, bạn hỏi các bác xem. :)
ứng dụng phải phù hợp với thực tế chứ

ứng dụng phải phù hợp với thực tế chứ
Về cơ bản là vậy, nhưng cái này trước mình nghiên cứu giải pháp nông nghiệp không sử dụng năng lượng để giải quyết bài toán tư duy:D. Thích nông nghiệp, muốn đầu tư vào lĩnh vực này, nhưng không giải quyết được bài toán kinh doanh nên chưa tham gia mô hình nông nghiệp đích thực nào. Nên vẫn thiếu kiến thức thực tế về mãng nông nghiệp, mong sớm tìm ra giải pháp nông nghiệp ngon lành để trở thành một nông dân đích thực lên thảo luận cùng mọi người cho zui :)

người Thái có 1 cách đơn giản hơn những cách các bạn kia đề xuất, và nó cũng dùng chính áp suất tự tạo mà hút nước theo nguyên tắc Bình Thông nhau....để tớ tìm vài video cho bạn xem, rất dễ thi công

Last edited by a moderator:
người Thái có 1 cách đơn giản hơn những cách các bạn kia đề xuất, và nó cũng dùng chính áp suất tự tạo mà hút nước theo nguyên tắc Bình Thông nhau....để tớ tìm vài video cho bạn xem, rất dễ thi công
Cái này hay đấy không biết hút lên được bao nhiêu và bao nhiêu lâu lại phải mồi nước :D, nghĩ đến đoạn đổ nước vào cái phi đó cũng mệt :D

bạn đã nghĩ đến công nghệ này chưa, nếu suối có áp thì làm bơm kiểu này rất hiệu quả, chỉ tốn tiền mua ống với mấy cái van 1 chiều là ok

Bạn tra trên mạng "ram pump" nhé.
Vì không cần năng lượng mà hoạt động liên tục 24/24h cho nên không lo là không đủ nước cho ao.
Lưu ý: Cái này chỉ nên bơm nước từ suối vào ao thôi nhé, còn từ ao bơm đi tưới thì không hoạt động được.

Cái này hay đấy không biết hút lên được bao nhiêu và bao nhiêu lâu lại phải mồi nước :D, nghĩ đến đoạn đổ nước vào cái phi đó cũng mệt :D
loại này ko phải mồi nc thường xuyên nếu như nguồn cấp hết hết, vì khi đổ nước đầy phi khoá chặt kín hơi, thì áp lực chảy Nước đầu ra sẽ tạo lực hút nước Đầu vào , phi càng lớn , đầu ra lớn hơn đầu hút thì lực hút càng cao. chú ý Phi hút phải đặt cao hơn ao (vd: Ao trên cao 3m so với suối thì Phi phải nằm trên 4m sẽ hiệu quả)

loại này ko phải mồi nc thường xuyên nếu như nguồn cấp hết hết, vì khi đổ nước đầy phi khoá chặt kín hơi, thì áp lực chảy Nước đầu ra sẽ tạo lực hút nước Đầu vào , phi càng lớn , đầu ra lớn hơn đầu hút thì lực hút càng cao. chú ý Phi hút phải đặt cao hơn ao (vd: Ao trên cao 3m so với suối thì Phi phải nằm trên 4m sẽ hiệu quả)
Khóa kiểu gì không khí cũng lọt vào trong, trước làm cái bình hút nước ngược cho bể cá, được hơn một ngày khí tràn vào bên trong. Cơ bản trong nước có khí nước nặng hơn nên bị chìm xuống dưới, một phần khí nữa được sinh ra bởi hơi nước, do áp xuất giảm xuống nước bốc hơi lên chiếm thể tích.
Nói chung mất nhiều thời gian múc nước mồi cho hệ thống, không liên tục.

Back