Long An 13.6.2010- Offline Nho Nhỏ tại nhà Bác Xuân Vũ

• Thread starter hello
  • Ngày gửi
Chào các anh chị trong diễn đàn, thể theo yêu cầu của 1 vài thành viên trong diễn đàn chúng ta, muốn đến thăm và học hỏi cách nuôi rắn từ phía anh Xuân Vũ. Hello có tổ chức 1 buổi offline nho nhỏ chủ yếu đến xem cách nuôi rắn và tận mắt thấy được chuồng trại rắn của anh Xuân Vũ thế nào.
Do hạn chế vấn đề về thời gian nên Hello không thông báo rộng rãi với tất cả các thành viên trên diễn đàn, mong các thành viên chúng ta thông cảm.
Đây là vài hình ảnh ghi nhận lại:

"Thường ngày nó ngoi đầu lên, sao hôm nay nó trốn đâu mất tiêu rồi ta?"

" He he he, em ở đây nè, kế bên bụi lục bình nè, hồi sáng này cho em ăn rồi để em ở đây hỏng nhớ hả?"

" Này này, anh làm gì thế?"

"Úi, nắm đầu, bép bụng kiểu này thì còn gì rắn nữa chứ?"

"Haizzzzz! Khỗ nỗi kiếp con rắn! Xách người ta lên, nắm đầu bép bụng lại còn quăng người ta kiểu này. Có đau không chứ?"

"Các bạn nằm thấy thương không nào!"

"Người ta đang ngủ mà chọc ghẹo, khách về đi rồi biết!!!???"

"Mấy em rắn này dài nhỉ?"

" Khách đi rồi mình vô chuồng nằm tiếp thôi!"

" Cách ấp trứng rắn đây các bác"

Hì, do Hello giúp chị nhà chuẩn bị thức ăn nên không ghi được nhiều hình. Bác Giang có thì úp lên cho mọi người xem nào!
Và đây nữa: " Bữa tiệc rắn linh đình"

Kế hoạch hôm CN vừa rồi 13/6 có màng tắm sông nữa, nhưng chắc do thông báo " Ai tắm sông để hết quần áo lại cho Hello giữ, khi nào tắm xong rồi lên cầu Đức Huệ nhận lại quần áo nên hỏng ai dám tắm hết. Nếu có người tắm là ta có thêm 1 trận cười nữa rồi.... He he he.... :eek:;):eek:;):eek:;):huh::huh::huh::huh:

Last edited by a moderator:
Hoành tráng....tiếc ơi là tiếc!
Nói nhỏ nè Hello!
Trừ phu nhân của chủ nhà ko tính thì Hello hình như Hoa hậu của đoàn đó!

Phải chi cô Hello lấy thêm cái chén, đôi đủa, đốt thêm cây nhang kêu tui ... về dự! Mấy dịp như vầy thì lại không ai nói tới mình hết! Đi về rồi không chịu làm thinh, nghe kể càng thêm.... ấm-ách!

Hình ảnh họp mặt: Long An 13.6.2010 tại nhà bác Xuân Vũ

Thành thật cáo lỗi cùng các bác là hôm nay em mới up hình lên được. Mấy tiệm internet không cho ghim USB vào máy, đành phải đợi về nhà ở Đồng Nai :unsure:.<o:p></o:p> <o:p></o:p>
<o:p> </o:p>Được sự đồng ý của bác Xuân Vũ, ngày 13.6 vừa qua, diễn đàn Agriviet tổ chức một chuyến thực tế tham quan mô hình sản xuất rắn tại nhà bác Xuân Vũ ở Đức Huệ-Long An. Góp phần mang những thông tin thiết thực đến quý bà con nông dân và xây dựng tình cảm thân tình với các thành viên Agriviet.<o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Trên đường đi<o:p></o:p>

<o:p> </o:p>

Cầu Đức Huệ

Một góc nông thôn Việt Nam

Cánh đồng quê hương

<o:p></o:p>Khuôn viên ươm rắn con của bác Xuân Vũ<o:p></o:p>

<o:p> </o:p>Vào giữa trưa nắng nóng, đa số rắn ráo trâu trưởng thành tập trung tránh nắng vào mái nhà lá chính giữa. Tiếc là khi vào nhà lá, đàn rắn ráo trâu thấy người đã nhanh chóng lẩn vào các ngóc ngách nên không kip chụp hình. Khắp khuôn viên này đã xây tường bao phủ kín, cửa ra vào nhà ở của bác Xuân Vũ được đóng lưới, nên khi chiều mát, lũ rắn ráo trâu được hoạt động tự do và ăn mồi trong khuôn viên này. Xuống góc vườn, bác Xuân Vũ trồng một mảng rau lang, tạo thêm nơi cư trú cho rắn ráo trâu.

Ô xi-mang nuôi ri voi được phủ lục bình xanh mướt tạo bóng mát và hấp thu chất thải của rắn

Theo thông tin do bác Xuân Vũ chia sẻ, rắn vi voi còn có thể nuôi trong thau hoặc ống cống xi-măng. Sử dụng thau chậu, ống cống để ươm rắn có ưu điểm: chi phí xây dựng cơ bản rất ít, rắn lớn nhanh do sống trong không gian hẹp, những con rắn lười biếng chỉ cần cựa nhẹ mình là có thể táp trúng mồi và nuốt. Khuyết điểm của nuôi rắn trong thau: tần số thay nước nhiều lần hơn nuôi trong hồ. Mùa nắng, 2 ngày thay 1 lần; Mùa lạnh, 5-7 ngày một lần. Khi nuôi trồng số lượng sẽ khó quản lý và lỉnh kỉnh thau với chậu.<o:p></o:p>
Với một hồ xi măng khoảng 2,5m-3m và cao 1m, có thể nuôi được 60 rắn vi roi. Theo như trong hình, chúng ta có thể thấy, trong hồ được xả nước vào khoảng 30cm, mỗi hồ có ống xả nước khi cần thiết. Trong hồ phủ một lớp lục bình giảm nhiệt độ mặt nước đồng thời hấp thu chất thải của rắn.<o:p></o:p>

Một nàng ri voi mới đẻ, đang nằm nghỉ ngơi trên bệ xi măng

Cảnh giác với những kẻ "quấy rối" :glare:!​

Theo lời bác Xuân Vũ,rắn mới đẻ xong, rất dữ! Đụng tay vào bắt thì "phập phập " :bang:<o:p></o:p>

Bên phải hồ được ngăn thành một ô nhỏ làm nơi trú ngụ cho rắn con và rắn cái khi đẻ.

Bác Xuân Vũ lội xuống đầm rắn... :cnguoi:​

Rắn ri voi con khoảng 1 tuần tuổi

Làm duyên cái nào-_- . Trong đoàn người, anh tanthanh là người duy nhất dám cầm vào con rắn:welcome:

Hồ nuôi 1 cặp rắn ri chệt, rắn cái đang mang thai:

Rắn ri chệt trưởng thành

Nàng ri chệt đang mang thai

Ghé thăm chuồng rắn ráo trâu:

Rắn ráo trâu. Ngoài ra còn có các tên khác như: Long thừa, hổ vện​

Vỏ trứng rắn ráo trâu

Ghé thăm điểm cuối cùng trên bước đường tỏa sáng của các bạn ri voi:

Tham quan xong rồi, ngồi xuống hàn huyên tâm sự :wub:

Ô! Admin khucthuydu giơ tay đầu hàng

Bác Xuân Vũ rót ly rượu đầu tiên

Trao cho bác 3 Phỉ

Bác Trần Vị đang cười tươi; bên phải là một người bạn đi chung với bác 3 Phỉ

Ngồi cạnh bác Vị là bác tài xế đưa đoàn người từ hướng Biên Hòa tới Long An

Anh Phan Tùng đang nâng ly; bên trái là anh Trường Giang (cùng tên với mình luôn), đi chung với bác 3 Phỉ

Mọi người cùng nâng ly nào :10^:

Không có buổi tiệc nào không tàn. Có buổi họp mặt nào không đến phút chia ly.<o:p></o:p>
<o:p>
</o:p>

Từ trái qua: Chồng chị hello, bác tranvi, phuong_huy, bác Xuan Vu, vợ bác Xuan Vu, tanthanh (đứng phía sau chị hello), admin khucthuydu, chị hello (áo thun màu cánh sen) và con gái- bé Heo Mọi
.

Xin cảm ơn gia đình bác Xuân Vũ đã rất thịnh tình tiếp đón, chia sẻ kinh nghiệm- mô hình sản xuất rắn ri voi của bác và chiêu đãi mọi người một bữa thịt rắn vi voi thịnh soạn. Đặc biệt là cảm ơn bác gái đã bếp núc, nấu nướng từ trước một hôm để mọi người có một ngày vui vẻ và ấm bụng.<o:p></o:p>
<o:p></o:p>Xin cảm ơn bác tranvi và bác kynongdan đã hỗ trợ xe cho mọi người đi tham quan.<o:p></o:p>
<o:p> </o:p>Xin cảm ơn chị hello đã xây dựng ý tưởng và liên kết thực hiện chương trình này.<o:p></o:p>
Xin cảm ơn tất cả mọi người trong đoàn đã không quản ngại đường xa, thời gian để nhiệt tình họp mặt.
Buổi họp mặt diễn ra trong không khí thân tình, rất nông dân :lol:! Thời gian sẽ trôi qua, nhưng những hình ảnh trên và tình cảm chân tình sẽ còn đọng mãi trong mỗi người. BQT Website-diễn đàn Agriviet hy vọng đây sẽ là cú hích khích lệ thêm cho sự chia sẻ kiến thức giữa các thành viên với nhau. Những người xây dựng diễn đàn hy vọng trong thời đại công nghệ thông tin, nhà nông Việt Nam cũng sẽ có thói quen đóng góp chia sẻ tự nguyện cho cộng đồng nông nghiệp nước nhà nhiều hơn nữa.<o:p></o:p>
Xin chúc mọi người một ngày cuối tuần vui vè và một ngày mới thành công
.​

Èo..đi tham quan mà có mỗi một Tấn Thành dám đụng đến con rắn con bé tí thôi à..xem ra các men cũng khiếp con rắn nhỉ...Sợ vậy sao nuôi rắn được trời...Hì, jen thì cho vàng cũng không dám cầm đâu..

Cám ơn Trường-giang. Xem đã con mắt! Bạn tanthanh hôm nay sờ rắn con, mai mốt sờ luôn rắn mẹ cho xem!
Tháng trước, anh Xuân-Vũ vắng hơi lâu, nghe nói là đi biên-giới nào đó... Vượt biên-giới đi Tây-Vực thì có!
Anh Xuân-Vũ ơi, Trường-giang viết đoạn dưới đây là một trong những đoạn quan-trọng của chuyến đi "động rắn" vừa rồi :
....
Theo thông tin do bác Xuân Vũ chia sẻ, rắn vi voi còn có thể nuôi trong thau hoặc ống cống xi-măng. Sử dụng thau chậu, ống cống để ươm rắn có ưu điểm: chi phí xây dựng cơ bản rất ít, rắn lớn nhanh do sống trong không gian hẹp, những con rắn lười biếng chỉ cần cựa nhẹ mình là có thể táp trúng mồi và nuốt. Khuyết điểm của nuôi rắn trong thau: tần số thay nước nhiều lần hơn nuôi trong hồ. Mùa nắng, 2 ngày thay 1 lần; Mùa lạnh, 5-7 ngày một lần. Khi nuôi trồng số lượng sẽ khó quản lý và lỉnh kỉnh thau với chậu.<o:p></o:p>

....
Có một cách giúp người nuôi không phải thay nước thường-xuyên như vậy, mà vài tháng 1 lần, hay "Xuân Thu nhị kỳ" thôi. Khi nào rảnh, anh em mình bàn về cách nầy chơi. Nói thật lòng, tôi muốn anh ứng-dụng, bởi đở được biết bao công sức thay nước, mà còn sinh-lợi thêm về một mặt khác kèm theo nữa!
Chúc anh vui, khỏe. Nếu có dịp, xin phép cho ghé thăm anh.
Thân.
---------------
Èo..đi tham quan mà có mỗi một Tấn Thành dám đụng đến con rắn con bé tí thôi à..xem ra các men cũng khiếp con rắn nhỉ...Sợ vậy sao nuôi rắn được trời...Hì, jen thì cho vàng cũng không dám cầm đâu..

Nghe cô Jen nói câu đầu, tưởng cô ngon lắm. Ai mà dè vừa nói, vừa bỏ dò lái... chạy trước hơn ai hết! Hì hì. Cô rán mau hết bịnh, để.... chạy cho nhanh.
Thân.

Last edited:
Có một cách giúp người nuôi không phải thay nước thường-xuyên như vậy, mà vài tháng 1 lần, hay "Xuân Thu nhị kỳ" thôi. Khi nào rảnh, anh em mình bàn về cách nầy chơi. Nói thật lòng, tôi muốn anh ứng-dụng, bởi đở được biết bao công sức thay nước, mà còn sinh-lợi thêm về một mặt khác kèm theo nữa!
Chúc anh vui, khỏe. Nếu có dịp, xin phép cho ghé thăm anh.
Thân.
....

Cảm ơn trước bác Thuy-canh. Bác có thể alô cho ACE biết sớm là làm cách nào được không?

Đa tạ,

Kính

Siêu sao là sao đang tỏa sáng nhờ người ái-mộ. Sao mà không có người ái-mộ là sao... tắt!
Đá banh mà không có người... thức đêm coi, la hét rùm trời thì... dẹp banh về nghĩ sớm cho rồi!
Trường-Giang Xin cám ơn bốn phương tám hướng mà không cám ơn mấy bà con thích-thú theo dõi Topic nầy, trong đó có... tui!

Last edited:
....

Cảm ơn trước bác Thuy-canh. Bác có thể alô cho ACE biết sớm là làm cách nào được không?

Đa tạ,

Kính
Thưa bạn tam son,
Xin chào làm quen bạn.
Có cách đó bạn! Bạn cho phép tôi một thời-gian, tôi sẽ xin cùng bạn bàn chuyện nầy. Tôi tin sẽ làm bạn thích-thú. Không phải tôi muốn trùng-trình, chỉ tại tôi đang chờ chuyên-khoa xem hai bàn tay bị teo cơ của tôi, coi họ sẽ trị ra sao, rồi anh em mình (xin phép được thân-mật như vậy) thử xem cách tôi trình-bày có khả-thi không?
Thân.

nhìn cho kỹ tấm hình đi . nó mới đc chụp đó
thấy 2 cánh tay ổng ko . đánh trâu còn chết chứ đừng có nói bị teo cơ.
bị teo cơ mà mở các bài trong diễn đà ra đi , mục nào cũng có ổng chen vô pót bài hết
từ lúc xuất hiện cho tới lúc làm nhà nông thực thụ(4 sao) tổng cộng có 1 tháng
đủ thấy trình độ đánh máy
và sức khỏe ,
độ dẻo dai online(tui ngồi máy online còn thua ổng)
điều đó chứng tỏ sức khỏe của ổng cao đến mức nào.

vậy mà cứ suốt ngày kêu tay tôi teo cơ hahaha ===> nói láo
tôi thấy sự thật nó rõ ràng quá mà . tại sao những người trong diễn đàn này lại ko thấy ta.

sau đây là hình bò mộng(bị teo cơ tay :D) các bác xem thử nha

chú 3 một cựu binh của diễn đàn . cô jen chuyên gia khu tán gẫu giải trí , thậm chí tui First9 chuyên gia pót tin phá đám mà tui cần đến 6 tháng(nếu tính luôn 3 tháng banner nick vì dám xúc phạm đến bò mộng thủy canh) thì tui phải cần đến 3 tháng mới lên 4 SAO
còn cô jen và chú 3 thì mọi người đều biết chắc cũng 1 năm mà mới có 3 hay 4 sao à

vậy mà chỉ với 1 tháng thủy canh đạt chức danh nhà nông thực thụ(4 sao)
bị bệnh nan y ; sức khỏe yếu ; teo cơ tay v...v vậy mà tui đố ai online lại ổng đó
thậm chí tui (chúa tể bóng đêm)(online về đêm) còn kêu ổng là sư phụ.
mọi người đọc lẹ đi . bài viết sẽ bị xóa liền đó.

Tổ chức Offline mà sao BQT không thông báo rộng rãi cho ACE biết tham dự cho đông vui nha, qua đó để ae vừa giao lưu vừa học hỏi nữa chứ.

<!-- / icon and title --> <!-- message --> Hì hì,
First hay quá ha! Tôi không có ý muốn ăn thua với Fìrst. Nhưng bây giờ tui muốn loại bạn ra khỏi diễn-đàn đây, nếu không được thì tui hứa với first là ngay tức khắc, tui sẽ rời diễn-đàn. Thắng bại bằng cách nào?
- Tui sẽ phải chứng-minh :
1- Bằng giấy tờ y-khoa (Tháng sau chụp hình)
2- Hình chụp bàn tay tui
Tui biết chắc bạn thua!
Tui chỉ có điều nầy để nói với First là :
- Nếu First là đàn ông thật sự, First sẽ :
1- Chấp-nhận lời thách-thức của tui
2- Không chấp-nhận (vì sẽ thua), thì First phải xin lỗi tui. Tui sẽ quên ngay hết mọi thứ, bắt tay First như một người bạn. Rồi chúng ta sẽ cùng ở lại diễn-đàn vơí bà con.
First trả lời nhanh, để tui còn lo chụp hình chuyển lên để được.... thắng 1 bàn "không gở" chơi!
Thủy-canh.

Thôi nha..không có cá độ gì hết nha. cả hai đều là bạn thân thiết của jen đấy nhé.. jen không muốn mất ai đâu đấy...First có thấy tay bác TC đâu mà dám nói thế chứ..Tay bác ấy bị teo cơ thật đấy...Điều này jen biết rỏ mà, chính vì điều này mà TC rất buồn đấy First à...Thêm một người bạn vẫn hơn là mất nhé cậu bé..
Căn cứ vào trình độ bài viết của một người mà đánh giá thôi..TC rất xứng đáng lãnh nhận 5 sao luôn chứ đừng nói 4... First đừng làm bác ấy phiền lòng nhé..rốt cuộc cả hai người đều ảnh hưởng đến sức khỏe đó..Anh TC à..bỏ qua đi nha..tánh First là vậy đó, nhưng không có gì ác ý hết..,cũng chính vì thế mà Anh 3 Phỉ, và Jen vẫn mến khi hiểu được First

- Cám ơn cô Jen, cô nói vậy thì tôi nghe cô.
- Bạn First, thôi bỏ qua đi nha! Bạn thử nhìn lại tấm hình xem, có phải tôi dấu 2 tay tui không? First thấy tui "có da có thịt" có vẻ khỏe mạnh phải không? Đúng là khỏe mạnh thật đó! Trước đây, tôi có nhờ cô Jen giúp tôi quen với First đó chớ!
Tôi sẽ vì First gởi lên hình bàn tay xấu-xí của tôi. Hình chụp trong lúc tôi đang chiến-đấu với bệnh ung-thư, đang trong giai-đoạn biến-chuyển tốt. Làm như vậy là tôi muốn hỏi thăm về căn-bệnh của First, may ra chúng ta có chia sẻ gì được chăng?
Bỏ qua First nhé!
Trung.
---------------
Cô Jen,
Cô nói vậy thì tui nghe cô. Nhưng bài tui mới vừa post lên không biết đâu mất tiêu!
Cám ơn cô, nhưng việc tui nhờ cô, kết quả ra sao rồi?
Thân.

Last edited:
Anh Trung, First9: Nếu 2 người ở gần nhà tôi, tôi sẽ đổ cho mỗi người 2 xị, tôi cũng nốc 2 xị. Tất cả sỉn, ôm nhau ngủ ..... thức dậy mắc cở không còn cự nự nữa.
-----------------------------------------------------------------
Sau đây xin bổ sung anh Giang về chuyến về thăm trại rắn (tôi và 3 người em từ Trà Vinh lên bằng xe máy khá vất vã, nhưng rất vui):

Một chuyến về thăm trại rắn ri
Đường xa, cảnh lạ, thật khó đi
Mày mò, dò dẫm gần năm tiếng*
Ồ, tới rồi đây ..... xe chú Kỳ!**
Huynh, Thành, Tùng, Yến, Giang, Hiền, Vị
Ông xã Hello với chú Kỳ
Và đây Heo Mọi, kia Kỳ Nhí
Rôm rã, đông vui có mấy khi!
------------
Xuân Vũ lăng xăng tiếp mọi người
Chị nhà bận bịu vẫn cười tươi
Tham quan một lượt, xong nhập tiệc ...................
Đường xa rút trước, kiếu mọi người.
------------------
* 5 giờ
**Nhìn thấy xe kynongdan mới biết đã đến nơi.

Bác Thủy Canh ơi....xuống mục thơ ca , chuyện nhà nông làm thơ thư giãn chút đi cho đỡ buồn..đừng chụp hình cánh tay làm chi cho tốn tiền, mất thời gian

Bài viết có nội dung tương tự
  • Vua nuôi tôm xứ Nghệ - Chú Vũ Văn Đức
    • Thread starter txthuan_sadavi
    • Ngày gửi
  • Kỹ thuật nuôi rắn ri voi
    • Thread starter Thuốc Trị Bệnh Rắn Hổ Hèo
    • Ngày gửi
  • Kỹ thuật nuôi rắn Ráo Trâu mới
    • Thread starter ptthang63
    • Ngày gửi
  • Kĩ thuật nuôi dưỡng, chăm chó.