mong cả nhà giúp đỡ em ạ :D - yến phụng là con gì

• Thread starter budgie_9x
  • Ngày gửi
E là mems mới gia nhập forum ạ. E là Linh, 14 tuổi, tiện giới thiệu làm quen lun

Các anh chị nào rành thông tin về budgie ( yến phụng ) làm ơn cho em hỏi 1 số câu ạ ::p
- budgie có thể mua ở đâu ở Hà Nội ? giá tầm bao nhiêu 1 cặp ? mùa nào có chim tơ ?
- budgie có dễ nuôi, ghép cặp nuôi đẻ được k ạ ? và khi muốn ghép cặp nuôi đẻ thì phải làm tổ ntn cho chim mái đẻ ạ ?
- thức ăn chính của budgie là gì, bổ sung thêm món gì ngoài thức ăn chính ? có đc tắm cho budgie k ạ ?
- budgie mổ có đau k ạ ?
nếu mua chim lớn về có dễ thuần không ? e nghe nói budgie k biết nói, chỉ biết hót hoặc kêu đúg k ạ ?

tạm thời chưa nghĩ thêm đc gì, chỉ có nhiu đây, mog a chị giúp đỡ ạ
YH e là : dragon_tear72, rất vui đc làm quen vs các anh chị thích dòg budgie nói riêg và dòg chim cảnh nói chug

Cứ nuôi thử xem sao chứ mình sợ chim thay đổi chỗ sẽ ko đẻ nữa đâu. Mình thấy nuôi chim tơ lên là ăn chắc mặc bền, vì chim tơ rất dễ thích nghi môi trường mới hơn.
Nghe bạn nói cụm từ "chim miền Nam" thấy nghe hơi buồn, cứ như thể miền Nam YP kém lắm vậy T.T
Mình có ổ 4 con nở được 1 tuần với 1 ổ sắp nở. Bầy chim lứa trước giờ bay như vũ bão rồi, chả còn thấy chập choạng nữa. Sướng!
Hiện mình rất muốn sưu tầm thêm vài con vàng với xanh lá nguyên thủy nữa. Lutino càng tốt!

Hiện nay đang lạnh thế này nuôi YP sợ khó ý chứ ? :-s Mình định ra Tết mới nuôi nhưng cũng sợ đợt ý còn lạnh, tới hè thì lại nóng hic hic :| Các bạn có thể chỉ mình cách giữ ấm cho YP vào mùa đông, và cách " làm mát " cho các em ấy vào mùa hạ được không ? Cám ơn các bạn :)

p/s : que_matrix : bạn nuôi khéo quá, nuôi YP đẻ hình như cũng đâu dễ :) lutino là màu ntn hả bạn ? :|

Cứ nuôi thử xem sao chứ mình sợ chim thay đổi chỗ sẽ ko đẻ nữa đâu. Mình thấy nuôi chim tơ lên là ăn chắc mặc bền, vì chim tơ rất dễ thích nghi môi trường mới hơn.
Nghe bạn nói cụm từ "chim miền Nam" thấy nghe hơi buồn, cứ như thể miền Nam YP kém lắm vậy T.T
Mình có ổ 4 con nở được 1 tuần với 1 ổ sắp nở. Bầy chim lứa trước giờ bay như vũ bão rồi, chả còn thấy chập choạng nữa. Sướng!
Hiện mình rất muốn sưu tầm thêm vài con vàng với xanh lá nguyên thủy nữa. Lutino càng tốt!

không phải là mình chê ''chim miền Nam'' mà là vì khí hậu ngoài Bắc khá là lạnh..những ngày gần đây nhiệt độ xuống dưới 10 độ C..mà chim miền Nam quen khí hậu ấm rồi nên ra đây không thể đẻ được..Đây cũng là kinh nghiệm của những người đã từng nuôi vẹt miền Nam..không phải ý kiến của riêng mình..@@:D:D..hôm nọ mình cũng lựa được 1 con màu vàng nguyên thủy và 1 con cũng màu xanh lá..nhưng bạn cần những con này để pha ra màu gì??..:confused::confused:

Sưu tầm đủ màu ấy mà, mình rất thích chờ xem ổ chim non sẽ ra màu thế nào. Vì đa chủng tộc, nên bầy chim non gần như con nào con nấy khác màu hết, thú vị lắm.
Lutino là màu vàng mắt đỏ, con này vàng toàn tập, ko lẫn màu khác.
Mình có con mái albino đẻ khá tốt, nó hiện nuôi 3 con, 1 con được gửi và 3 trứng chưa nở. Con này biết dọn phân cho con nên ổ lúc nào cũng sạch sẽ.

@@..chúc mừng Bác que_matrix..có con mái biết giữ sạch tổ thỳ đàn chim của Bác chắc chắn sẽ có nhiều con hoc theo..mà cho em hỏi 1 vấn đề nữa là có phải chim đã hôn nhau va âu yếm nhau la chắc chắn sẽ đẻ trứng không(các yếu tố chuồng trại và tổ đã được đáp ứng đầy đủ)

có thể, nếu đúng là 1 cặp, mình có 1 con trống ăn ko ngồi rồi lại đi đút ăn cho con trống khác, con trống đó lại có 1 vợ với 1 bầy con, thấy cũng mắc cười. Nếu con trống mớm kê mà con mái chịu thì ok rồi đó. Giữ yên tĩnh thì từ từ nó sẽ đẻ thôi, khó là lúc này. Chứ chim chịu đẻ rồi thì cứ sòn sòn mà đẻ tới tấp.
Mình mất 1 ổ 4 con vì chuột rồi, may mà con mái ko sao. Các đồng bào chú ý nhé.

em nghĩ nên giám định lại giới tính cho con trống của Bác..theo như y khoa thì người ta gọi là bêđê.còn theo ngôn ngữ dân gian người ta gọi là xăng pha nhớt..@@.2 em nhà em đã mớm kê và rỉa lông cho nhau rồi..ngày ấy chắc không còn xa nữa.hyhy.bọn này mà đẻ thì 1 năm đẻ đến 5 lứa luôn..Chúc cho đại gia đình chim yến nhà Bác luôn khỏe mạnh nha..!!

chắc chắn đực rựa, mũi thò lò xanh mà lị... Kiểm tra ổ 3 con sáng nay thấy vẫn khỏe, lũ chim non trộm vía, lớn trông thấy, ra lông ống rồi.

bạn que_matrix có kinh nghiệm nuôi yến phụng quá dữ, mình ở SG cũng thích nuôi yến phụng, đang tính kiếm 1, 2 cặp nuôi :)

Mua dừa khô, khoan lỗ vừa mình chim, ngâm nước bỏ cái, để khô, khoan lỗ làm móc.
Mình đã mua trái dừa khô rồi, đã đọc cách của bạn nhưng vẫn không hiểu. Theo bạn, trái dừa khô mua về để nguyên, chỉ khoét lỗ cho vừa mình chim, rồi ngâm nước bỏ cái (ngâm nước trong bao lâu mới bỏ cái dược, ngâm lâu có làm hư trái dừa không?)

Back