Mong chỉ giáo cách thu hoạch dòi

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Tình hình là em đã có 1 xô dòi khoảng vài trăm gram.
Nhưng ko biết thu hoạch thế nào cho nhanh. Bữa nay đổ ra rổ xịt nước mà cái cơm thừa to hơn dòi nên nó ko chịu trôi. ^^
- Muốn hỏi mọi người có cách nào thu nhanh nhanh ko. mà nếu thu xong để cái cơm đó lại nuôi tiếp thì càng tốt :lol:
- ngồi nhặt thì thua rồi. mà đổ ra cho ăn thì lại là "Hạ sách" . cái cơm chua như phân mèo .ăn xong cả dòi cả gà về với đất nữa thì mệt
- nuôi 1 tuần được dòi mà thu hoạch sao nó mệt thế ko biết
:150::150::150::150::150::150::150::150:

nghe nuôi dòi mà phát kinh ,máy bác giỏi thật

hihi. đỡ được nhiêu hay nhiêu . bác cứ nóng thế .
nuôi mà cho 100 con ăn no thì hơi bị khó đó

hihi. đỡ được nhiêu hay nhiêu . bác cứ nóng thế .
nuôi mà cho 100 con ăn no thì hơi bị khó đó
đúng vậy mỗi thứ đỡ một tý rồi cũng thành miếng to. nóng quá thành chảy mỡ

báo cáo các bác em rất muốn nghiên cứu những cv để làm giảm chi phí chăn nuôi và đã được tìm đọc bài nuôi giòi trên diễn đàn này, lúc đầu thì rất phấn khích vì nghĩ đây sẽ là 1 hướng tốt để làm giảm giá thành chăn nuôi nhưng khi nghiên cứu thấy có quá nhiều bất cập , thứ nhất tốn công lao động, thứ 2 rất mất vệ sinh là nguồn gây bệnh lớn cho vật nuôi , thứ 3 là giá trị thực của giòi không cao cơ thể chủ yếu là nước phần khô ít . tác hại của bài nuôi giòi trên diễn đàn này là rất lớn vì người viết đưa ra 1 sản lượng giòi khi thu hoạch là rất lớn đưa ra nhưng lợi ích rất hấp dẫn làm cuốn hút người đọc nhưng thực tế thì k đc như vậy và cho đến giờ phút này có biết bao người vẫn đổ bao nhiêu tâm huyết vô ích vào việc nghiên cứu nuôi giòi . nếu muốn nuôi con vật để giảm giá thành tận dụng được phụ phẩm hãy nuôi giun quế cách làm đơn giản và giá trị của nó là có thật. Mong các bạn sáng suốt lựa trọn

muốn ko có mầm bệnh phát sinh thì mua cám phế liệu về nuôi đi bạn, nhưng theo mình giá mỗi kg cám thì cũng 3-4 k rồi mà nuôi ra thành phẩm ko đc nhiêu dòi, để mua cá tạp sướng hơn nhiều

muốn ko có mầm bệnh phát sinh thì mua cám phế liệu về nuôi đi bạn, nhưng theo mình giá mỗi kg cám thì cũng 3-4 k rồi mà nuôi ra thành phẩm ko đc nhiêu dòi, để mua cá tạp sướng hơn nhiều
.
Đợt trước thấy bác mạnh tình nuôi dòi cũng bằng cám phế mình thấy cũng ok. nói chung đàn gà của bác đấy nhìn phát triển tốt. còn bệnh dịch thì không tránh được.
giun cũng tốt và dòi cũng ok. thực ra mình thấy nuôi dòi cho nuôi cá hợp lý hơn vì hai lý do. bã nuôi dòi cá cũng ăn, mà dòi nuôi những loại như lươn, trạch, lóc ok vì nó nổi và nhỏ không cần phải băm chặt hoặc say nếu nó ko ăn chỉ cần đem hớt bỏ. còn gà thì trùn là giải pháp tốt vì nó làm được từ chính phế phẩm của gà và gà và vịt, vịt xiêm, nó ăn được nguyên con.
kính mong được chỉ giáo thêm a.

Back