Thảo luận Mua đất trồng cỏ nuôi bò

Em chào các bác ạ.
Em có đôi lời tâm sự muốn xin í kiến, mong các bác đóng góp ạ
Em năm nay 28 tuổi, mới tốt nghiệp luật kinh tế được 1 năm. Hiện tại em đang làm việc cho Ngân hàng với mức lương 8,000,000 đồng/tháng. Vợ e làm công nhân mỗi tháng được 8 triệu, hai vợ chồng làm và ở trọ tại Hà Nội, nhà em ở Tuyên Quang, vợ chồng em cũng không có tiền để mua nhà HN.
Em vốn xuất thân từ gia đình thuần nông. Hiện tại hai vợ chồng em mới cưới và có số vốn 200.000.000. Em đang muốn mua một khu đất khoảng 3ha để làm trang trại nhỏ nuôi bò, nuôi cá và trồng cây ăn quả. Hiện tại giá đất khu vực em (theo em giá trị thực chỉ khoảng 60-80.000.000/1ha vì đất ở đó chỉ trồng keo bán nguyên liệu là chủ yếu, trồng 6 năm bán khoảng 50 tr/1ha cây, xã em thuộc huyện Sơn Dương cách đường quốc lộ 8km, dân cũng tương đối thưa, đất có độ dốc 40-45 độ) nhưng họ nói giá tận 150.000.0000/1ha, có chỗ 200?, mới đây còn có người gạ e mua với giá 650 tr/3ha ông ấy nói "mua trồng keo khoảng 16 năm sẽ thu hồi được vốn nhưng đất còn để lại cho đời con cháu làm được ???", em khiếp với cách tính toán này luôn
Vợ em đi làm áp lực quá không chịu được đang muốn về nhà làm trang trại luôn, vì hai vợ chồng đi làm xa nhà tiền để lại mỗi tháng cũng chỉ được tầm 9 tr,
1? Các bác cho em lời khuyên có nên đánh liều vay thêm tiền để mua đất với giá trị như vậy không, ddaast như vậy có đắt lắm không ạ, hay em đợi cơ hội, nếu đợi e sợ ngày càng đắt không mua được,
2? Làm trang trại thì nên nuôi con gì trồng cây gì ở thời điểm này ạ.
3? Thu nhập như vợ chồng em thì có nên quyết tâm về không ạ (vc em cũng không hợp với sống ở thành phố)
4? Giả sử em mua e muốn trồng cây gì đó thu hoạch ngay trong 1 -2 năm đầu mà vốn đầu tư ít để có vốn đầu tư cho các năm sau thì có ổn không và nên trồng cây gì ạ (khu nhà em có truyền thống trồng sắn ( khoai mỳ) từ khoảng 20 năm nay nhưng cách đây 3 năm họ bỏ để trồng cây vì vất vả, mỗi hec ta trồng sắn đc khoảng 50tr, vốn đầu tư ít nhưng mất nhiều công sức).
Các bác cho e xin í kiến với ạ.
Em cảm ơn ạ,

Last edited:
Chào bạn, nếu bạn xác định mua đất làm trang trại tôi khuyên bạn nên mua đất không quá dốc, chứ dốc 40-45 độ thì chỉ trồng keo, mặt khác giá 650tr/3 ha đất rừng dốc như vậy tôi nghĩ không phải là rẻ vì tôi so sánh đất trồng cây lâu năm ở tam nông phú thọ bằng phẳng gần đường nhựa cũng chỉ khoảng 300tr/1ha. Làm nông nghiệp thì phải lấy ngắn nuôi dài chứ mười mấy năm keo mới cho thu thì trong khoảng thời gian đó bạn sống bằng gì?

Chào bạn, nếu bạn xác định mua đất làm trang trại tôi khuyên bạn nên mua đất không quá dốc, chứ dốc 40-45 độ thì chỉ trồng keo, mặt khác giá 650tr/3 ha đất rừng dốc như vậy tôi nghĩ không phải là rẻ vì tôi so sánh đất trồng cây lâu năm ở tam nông phú thọ bằng phẳng gần đường nhựa cũng chỉ khoảng 300tr/1ha. Làm nông nghiệp thì phải lấy ngắn nuôi dài chứ mười mấy năm keo mới cho thu thì trong khoảng thời gian đó bạn sống bằng gì?
Vâng em cảm ơn bác,
ý em là cái người gạ em bán 650 triệu/3ha là quá đắt í ạ, em không mua trồng keo đâu bác. Làm như vậy có mà chết đói. Đất chỗ em chủ yếu là độ dốc như vậy, cũng có một số thấp hơn nhưng cũng phải 30 độ trở lên như thế thì đã ổn chưa bác

Back