Mycotoxin-kẻ thù giấu mặt của chăn nuôi

• Thread starter trmcuong
  • Ngày gửi
Trước tình hình thực tế hiện nay, do giá thức ăn ngày càng cao, người chăn nuôi có khuynh hướng chọn loại nguyên liệu rẻ để làm thức ăn chăn nuôi do đó càng có nguy cơ thức ăn bị nhiễm độc tố cao. Các nghiên cứu khoa học công nhận rằng sự hiện diện của độc tố nấm mốc trong thức ăn ảnh hưởng đến giá trị dinh dưỡng của ngũ cốc và thức ăn sẽ bị nhiễm độc là một trong những yếu tố chính ảnh hưởng đến sức khỏe và năng suất vật nuôi.
Mycotoxin không những hiện diện trong các hạt ngũ cốc, các loại hạt mà còn chuyển qua thịt, sữa, trứng và các sản phẩm từ nuôi trồng thủy sản như tôm, cá. Vì thế độc tố nấm mốc trong thức ăn là nguy cơ tiềm tàng đối với sức khỏe của người: Độc tố nấm mốc được vật nuôi hấp thu và truyền vào những sản phẩm của chúng như trứng, sữa và các sản phẩm thủy sản như tôm, cá. Độc tố này có thể gây hại đến sức khỏe con người nếu như ăn phải các sản phẩm từ chăn nuôi động vật mà bị nhiễm độc tố nấm tồn đọng trong sữa và thịt động vật. (Một số độc tố nấm gây ra ung thư, loại phổ biến nhất là Aflatoxin).
Các tác hại của Mycotoxin được ghi nhận trên vật nuôi
- Giảm lượng thức ăn vào, giảm năng suất sinh trưởng.
- Suy yếu hệ thống miễn nhiễm (giảm lượng kháng thể trong cơ thể)
- Gia tăng mức độ nhạy cảm đối với bệnh tật
- Hư hại các cơ quan nội tạng (gan, thận, bộ phận sinh dục)
- Năng suất sản xuất kém (giảm tỷ lệ thụ thai, sẩy thai, âm hộ sưng to, động dục giả)
- Mối nguy hại cho sức khỏe của người tiêu dùng khi thực phẩm có nhiễm mycotoxin
Độc tố nấm. nguồn gốc, độ độc hại và dấu hiệu
Vậy thì chúng ta giải quyết vấn đề này như thế nào? Mời anh, chị, em trong diễn đàn Agriviet cùng góp ý.
Thanks!

rất cám ơn vì bài viết bổ ích. Nhưng mình cảm thấy còn quá cao siêu. bà con nào có thể giải thích cụ thể ko ?

rất cám ơn vì bài viết bổ ích. Nhưng mình cảm thấy còn quá cao siêu. bà con nào có thể giải thích cụ thể ko ?

Thật ra nôm na nó là như vầy bác à:

Nấm độc là nguyên nhân làm cho vật nuôi bị bệnh mà bác sĩ thú y gọi là bị nhiễm nấm đó. Trong đó nấm có thể "mọc" lan trên các cơ quan nội tạng của vật nuôi như ống thực quản, phổi, khí quản, diều, ruột, ...

Nấm ký sinh lên vật chủ, sống bằng dinh dưỡng của vật chủ ==> làm vật chủ bị hao mòn, suy nhược cơ thể ==> ốm nhom ốm nhách ===> dieeee.... :botay:

Hiện nay trong lĩnh vực chăn nuôi, tôi thấy người ta sử dụng thuốc diệt nấm có nguồn gốc kháng sinh chuyên trị nấm là Nystatin liều 30.000 đến 50.000 IU/kg P hoặc đống sulfat (CuSO4) liều 1g/1L nước cho uống 5 ngày liền.

Đôi lời cùng các bác!

Thật ra nôm na nó là như vầy bác à:

Nấm độc là nguyên nhân làm cho vật nuôi bị bệnh mà bác sĩ thú y gọi là bị nhiễm nấm đó. Trong đó nấm có thể "mọc" lan trên các cơ quan nội tạng của vật nuôi như ống thực quản, phổi, khí quản, diều, ruột, ...

Nấm ký sinh lên vật chủ, sống bằng dinh dưỡng của vật chủ ==> làm vật chủ bị hao mòn, suy nhược cơ thể ==> ốm nhom ốm nhách ===> dieeee.... :botay:

Hiện nay trong lĩnh vực chăn nuôi, tôi thấy người ta sử dụng thuốc diệt nấm có nguồn gốc kháng sinh chuyên trị nấm là Nystatin liều 30.000 đến 50.000 IU/kg P hoặc đống sulfat (CuSO4) liều 1g/1L nước cho uống 5 ngày liền.

Đôi lời cùng các bác!
Thanks Phú!
Nhưng Phú ah! Cả đồng sulfat và nystatine chỉ sử dụng khi gia cầm bị nhiễm nấm thôi. Còn đã nhiễm mycotoxin rồi thì...bó tay. Liều lượng dùng cho CuSO4 là 5g/l nước chứ ko phải là 1g/l nước đâu nha! Thân Phu

Thanks Phú!
Nhưng Phú ah! Cả đồng sulfat và nystatine chỉ sử dụng khi gia cầm bị nhiễm nấm thôi. Còn đã nhiễm mycotoxin rồi thì...bó tay. Liều lượng dùng cho CuSO4 là 5g/l nước chứ ko phải là 1g/l nước đâu nha! Thân Phu
Bác dùng CuSO4 liều cao quá vậy, có an toàn không đó bác !? Lúc này gà ta giống bên TV giá nhiêu rồi bác?

Liều dùng đó là ok Phú ah! Ngoài dùng CuSO4 ra người ta còn dùng thuốc tím (KMnO4) để trị các bệnh về nấm kí sinh đặc biệt là nấm diều hiệu quả hơn nystatine nhiều lần. Nhưng chú ý là chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết vì các loại thuốc chống nấm gây ảnh hưởng rất lớn cho hệ tiêu hóa cũng như tăng trọng của gia cầm nhất là 2 loại trên. Còn về mycotoxin thì Phu nghi sao!? Phòng như thế nào?
Hiện mình đang làm cho cty Cp ngoài miền Đông ko có về nhà nên ko biết. Nhưng nghe a em báo cho hình như giá gà con (gà ta) hôm nay là 9k/con 1 ngày tuổi.

vì sao uống nhiều mấy loại phòng nấm sẽ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa mấy anh, cơ chế ảnh hưởng như thế nào

thật sự theo em thấy thì giá thức ăn cũng hơi cao.nhưng đa số chủ yếu cho ăn thức ăn tổng hợp.vì nuôi số lượng nhiều.nhà em thì mua thức ăn của hãng cargill.hãng đó ok ko các bác.có hãng nào ok hơn ko.thanks các bác trước

Mycotoxin là những chất độc do nấm mốc gây ra, ví dụ Pênexilin
là thuốc kháng sinh diệt vi khuẩn mưng mủ trong cơ thể
người. Người tiêm Penexilin cũng bị độc làm yếu đi, chưa
kể người dị ứng thì có thể chết ngay. Còn nhiều chất độc
khác ta chưa biết, nhưng tóm lại, thức ăn bị mốc thì rất
độc, và các chất bổ thì bị mốc tiêu hoá hết rồi, làm sao
nuôi được súc vật nữa? Gà mái biến thành gà trống cũng là
một dấu hiệu ăn nhiều thức ăn quá cũ, bị mốc nhiều rồi.
*
Người ta đang tìm tòi nhiều chất trộn vào để hoá giải chất
độc của nấm, và thuốc chống nấm mốc, và đó là các cách dĩ
độc trị độc, làm gia súc tránh độc này thì xơi độc khác.
*
Một số chính phủ có chính sách rõ ràng để ngăn chặn tình
trạng buôn bán thức ăn đã bị mốc rồi. Chính sách đó buộc
người làm và buôn thức ăn gia súc phải chú ý nhiều hơn vào
bảo quản thức ăn hơn nữa. Bà con nông dân cũng nên hiểu
biết về dinh dưỡng để có thẻ tự làm thức ăn chăn nuôi,
không nhắm mắt mua thức ăn làm sẵn với bất cứ giá nào.
*

Liều dùng đó là ok Phú ah! Ngoài dùng CuSO4 ra người ta còn dùng thuốc tím (KMnO4) để trị các bệnh về nấm kí sinh đặc biệt là nấm diều hiệu quả hơn nystatine nhiều lần. Nhưng chú ý là chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết vì các loại thuốc chống nấm gây :8^::8^:ảnh hưởng rất lớn cho hệ tiêu hóa cũng như tăng trọng của gia cầm nhất là 2 loại trên. Còn về mycotoxin thì Phu nghi sao!? Phòng như thế nào?
Hiện mình đang làm cho cty Cp ngoài miền Đông ko có về nhà nên ko biết. Nhưng nghe a em báo cho hình như giá gà con (gà ta) hôm nay là 9k/con 1 ngày tuổi.

Thuốc tím (gentian violet 15%) liều dùng 100ml/ 80L nước đúng không bác?
Mycotoxin chỉ xuất hiện và gây hại khi chúng ta cho đàn gà tiếp xúc với độc tố này! Vì vậy cách tôt nhất để gà ko nhiễm Mycotoxin thì chúng ta cho gà ăn thức ăn tốt không bị nấm mốc bằng cách chọn những nhà cung cấp thức ăn chăn nuôi có uy tín trên thị trường để sử dụng, chắn hạn như Cargill, CP...:8^:!

Last edited by a moderator:
Cho minh hoi ae trên dien Dan xiu,
Minh lo cho dan vit de uong dong sunfat wa lieu.(khoang 100gr/50l nuoc cho 1000 con vit uong) hom nay là ngày thu 2. Co chet 3con, Co a e nao tu van sum minh fai lam ntn không? Giup minh voi
(sorry online bang mobile new Ko viet Co dau)

Back