Nên bỏ viên chức về làm nông không?

• Thread starter dochannuoi
  • Ngày gửi
Xin chào các ACE trên diễn đàn. Hiện nay tôi đang là công viên chức nhà nước đã được 2 năm và được hưởng lương là 2,4 triệu/tháng, làm đủ zin 8h/ngày.(1050 x (2.1 + 0.5) -10% BH)-(100k tiền quỹ đi du lịch). Với đồng lương như vậy thì tôi không thể sống nổi khi làm cách nhà 100km. Tôi đã có tư tưởng chán nản và đã có những suy nghĩ tiêu cực trong công việc cùng với đó là luôn được nghe những lời mắng chửi chỉ trích của lãnh đạo. Vì tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành nông nghiệp cụ thể là chăn nuôi thú y và chăn nuôi là sự đam mê và tôi từng mơ ước mở trang trại chăn nuôi tại Sơn La quê tôi. Nhưng vì thành kiến của gia đình, xã hội mà tôi đã bỏ mất cơ hội và bây giờ là sự hối hận khi được tiếng là làm cán bộ. Với hoàn cảnh của tôi bây giờ là chưa có gì ( Tiền bạc, vợ con, nhà cửa ) sống tự do. Thời gian gần đây tôi đã tính bỏ viên chức về làm nghề tự do ( Buôn bán, chăn nuôi, làm vườn...nói chung là liên quan đến nông nghiệp). Qua đây tôi muốn xin tham khảo ý kiến và lời khuyên chân thành từ các bác trong diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn !.

Giờ mình mới chắc chắn đã quyêt định đúng. Sau gần 2 năm đầu tư, được thu lần đầu tính trừ tất chi phí, khấu hao, lương công nhân... mình được lương gần 1 triệu/tháng + cơm nhà
Trại của bác quá to. Thời gian thi công hạ tầng kỹ thuật cũng phải hơn một năm, bác làm hai năm và giờ thu được 1 lứa. Trại to đồng nghĩa bác phải thuê nhiều người, với lại nữa nhìn bác xây dựng kiên cố bài bản thế kia thì lứa đàu tiên lương 1 triệu chỉ để bác mua ủng đi xung quanh chuồng như vậy coi như bác chưa có lương. Nhưng tin chắc là bác không nhìn vào lương!

Trại của bác quá to. Thời gian thi công hạ tầng kỹ thuật cũng phải hơn một năm, bác làm hai năm và giờ thu được 1 lứa. Trại to đồng nghĩa bác phải thuê nhiều người, với lại nữa nhìn bác xây dựng kiên cố bài bản thế kia thì lứa đàu tiên lương 1 triệu chỉ để bác mua ủng đi xung quanh chuồng như vậy coi như bác chưa có lương. Nhưng tin chắc là bác không nhìn vào lương!
Cảm ơn bác BQT! thú thực mình là kỹ sư CNTY, ra trường đi làm cũng hơn 14 năm. Cơ hội có ngày trở về là cơ duyên thôi. Với 4ha ở gần thủ đô không phải dễ gom được. Mình đã phải xác định bỏ việc lương trên 10 triệu để dồn tâm huyết gây dựng từ bãi đất hoang thành mô hình VAC như hôm nay.

Cảm ơn bác BQT! thú thực mình là kỹ sư CNTY, ra trường đi làm cũng hơn 14 năm. Cơ hội có ngày trở về là cơ duyên thôi. Với 4ha ở gần thủ đô không phải dễ gom được. Mình đã phải xác định bỏ việc lương trên 10 triệu để dồn tâm huyết gây dựng từ bãi đất hoang thành mô hình VAC như hôm nay.
Cuối năm nay, Ban liên lạc miền bắc muốn lấy một chỗ trang trại thành viên để tỏ chức offline không biết ý bác thế nào? vì anh em cũng có nghĩ mấy chỗ, nhưng cũng không phải đặc sắc và họ cũng không tham gia thành viên diễn đàn. Mấy chỗ như Trang trại Vạn an hay Vườn chim Việt thì đã có tổ chức ở đấy rồi! Nếu được ở chỗ bác thì hay quá!

Cuối năm nay, Ban liên lạc miền bắc muốn lấy một chỗ trang trại thành viên để tỏ chức offline không biết ý bác thế nào? vì anh em cũng có nghĩ mấy chỗ, nhưng cũng không phải đặc sắc và họ cũng không tham gia thành viên diễn đàn. Mấy chỗ như Trang trại Vạn an hay Vườn chim Việt thì đã có tổ chức ở đấy rồi! Nếu được ở chỗ bác thì hay quá!
Mình rất hân hạnh mời mọi người. Cuối năm off mình có lời mời ace trong ban liên lạc xuống chỗ mình thăm quan. còn việc tổ chức ở chỗ mình e rằng không tiện cho lắm. vì số lượng ace sẽ đông, chỗ ngồi nghỉ cho mọi người không được thoải mái. Ace ban liên lạc xuống thăm trước rồi quyết định
có gì BQT nhắn tin vào email: lehatrang787903@yahoo.com.vn
sdt để trên diễn đàn không được tiện lắm

Back