[newbie]Hướng dẫn nuôi bồ câu ta thả tự nhiên.

Em có mua 5 cặp bồ câu ta ra ràng về nuôi, em nuôi thả tự do, đóng nhà cho tụi nó 3 tầng, mỗi tầng 4 ổ, sơn vẽ cũng đẹp. cho em hỏi là về phải nuôi nhốt bao lâu thì thả ra được. và nuôi nhốt thì phải nhốt vào lồng hay là nhốt vào trong nhà em đóng ở trên...em đóng nhà và có bồ câu rôi, giờ phải cần thêm vật dụng gì để nuôi tụi nó. em có cần bỏ vào mỗi tổ 1 ổ ấp trứng không. và anh chị chỉ cho em luôn làm sao để biết chim nó muốn đẻ. em xin cảm ơn anh chị em diễn đàn agriviet :6^:

Chim mới mua về bạn nhốt, sau khoảng 4 ngày thì đến chiều tối (tầm quáng gà ý) thì mở cửa chuổng cho chim ra ngoài cho quen, tối thì lại cho nó vào. Cứ thế vài ngày là nó quen chuồng ko bỏ đi.

không phải, ý mình là biết quen chuồng, nhưng mà nhốt BC vào chuồng nào? chường lưới riêng ở ngoài hay là nhốt vào tổ của mình đóng như mình nói. nếu nhớt vào chuồng lưới riêng thì BC có biết cái tổ gỗ mình đóng để ở không.

Nhốt vào đâu thì nó biết ở đó.
Nếu chỗ đó không tốt, thì nó đi.
*
Đây là một chuồng chim rất giống chuồng chim nhà tôi năm 1970s:
*
images

*
Tôi bện nùn rơm, cỡ ngón chân cái, quấn lại làm một cái vòng,
đường kính gần gang tay, bỏ vào trong góc chuồng, thả vài cọng
rơm lên đó. Nó sẽ tha rơm rác về làm ổ và đẻ. Lúc ấy sẽ biết.
*
Bên ngoài, đặt một chậu nước trong cho nó uống, tắm và soi bóng.
Lâu lâu thì thay nước cho sạch.
*
Đặt một cóng hay bát đựng gạo ngâm nước muối cho nó ăn. Sau khi
ăn quen rồi, bỏ muối hột mua ngoài chợ, khỏi ngâm gạo nữa.
*

Nhốt vào đâu thì nó biết ở đó.
Nếu chỗ đó không tốt, thì nó đi.
*
Đây là một chuồng chim rất giống chuồng chim nhà tôi năm 1970s:
*
images

*
Tôi bện nùn rơm, cỡ ngón chân cái, quấn lại làm một cái vòng,
đường kính gần gang tay, bỏ vào trong góc chuồng, thả vài cọng
rơm lên đó. Nó sẽ tha rơm rác về làm ổ và đẻ. Lúc ấy sẽ biết.
*
Bên ngoài, đặt một chậu nước trong cho nó uống, tắm và soi bóng.
Lâu lâu thì thay nước cho sạch.
*
Đặt một cóng hay bát đựng gạo ngâm nước muối cho nó ăn. Sau khi
ăn quen rồi, bỏ muối hột mua ngoài chợ, khỏi ngâm gạo nữa.
*

Đúng rồi, chuồng chim nhà con y như vậy, nhưng đóng bằng gỗ son vẽ cầu kỳ hơn.
cho con hỏi bác là: vậy khi con lấy chim về thì con nên nhốt chim vào trong chuồng như hình (chỗ nó sẽ sống sau này) hay là nhốt vào 1 cái lòng bằng lưới để ở đâu đó trong vườn. con cảm ơn bác

Đương nhiên phải nhốt vào chỗ ở suốt đời của nó.
*
Cái khó là chưa chắc nó đã chịu ở đó, vì chim của
bạn là chim non, chưa có đôi. Trong diễn đàn đã
tranh cãi mãi mà chưa ai chịu ai về cách ghép chim.
Người cho rằng nên ghép 2 con cùng lứa với nhau.
Người cho rằng nên để chúng tự cặp đôi. Để tránh
tranh cãi, tôi đề nghị bạn cứ tạm nhốt từng đôi
chim cùng lứa vào một tổ.
*
Theo như có bạn đã nói ở trên, nhốt tạm vài ngày
rồi gần chiều tối thì thả ra. Sau đó thì thả từ
sáng sớm, khi mặt trời vừa mọc. Khi nhốt, tốt nhất
là gài bằng lạt bụng. Lạt bụng là lạt bỏ đi sau khi
lấy lạt cật. Chỉ cần gài 5-6 cái lạt ngang lỗ ra
vào, chim không ra được, nhưng vẫn nhìn ra ngoài
được, và dễ tháo gỡ.
*
Sau vài ngày, chim được thả suốt ngày, và có thể
mở cửa lỗ suốt đêm, thì chúng tự cặp đôi, có thể
với con khác lứa, và đổi chỗ ở. Nếu số đôi chim
ít hơn số lỗ chuồng, thì chúng dễ dàng tìm và
chiếm chỗ cho suốt cuộc đời chúng. Nếu số đôi chim
ít hơn số lỗ chuồng, sẽ có đánh nhau tranh chuồng.
*

Đương nhiên phải nhốt vào chỗ ở suốt đời của nó.
*
Cái khó là chưa chắc nó đã chịu ở đó, vì chim của
bạn là chim non, chưa có đôi. Trong diễn đàn đã
tranh cãi mãi mà chưa ai chịu ai về cách ghép chim.
Người cho rằng nên ghép 2 con cùng lứa với nhau.
Người cho rằng nên để chúng tự cặp đôi. Để tránh
tranh cãi, tôi đề nghị bạn cứ tạm nhốt từng đôi
chim cùng lứa vào một tổ.
*
Theo như có bạn đã nói ở trên, nhốt tạm vài ngày
rồi gần chiều tối thì thả ra. Sau đó thì thả từ
sáng sớm, khi mặt trời vừa mọc. Khi nhốt, tốt nhất
là gài bằng lạt bụng. Lạt bụng là lạt bỏ đi sau khi
lấy lạt cật. Chỉ cần gài 5-6 cái lạt ngang lỗ ra
vào, chim không ra được, nhưng vẫn nhìn ra ngoài
được, và dễ tháo gỡ.
*
Sau vài ngày, chim được thả suốt ngày, và có thể
mở cửa lỗ suốt đêm, thì chúng tự cặp đôi, có thể
với con khác lứa, và đổi chỗ ở. Nếu số đôi chim
ít hơn số lỗ chuồng, thì chúng dễ dàng tìm và
chiếm chỗ cho suốt cuộc đời chúng. Nếu số đôi chim
ít hơn số lỗ chuồng, sẽ có đánh nhau tranh chuồng.
*

vâng, con cảm ơn bác nhiều. vậy mà con cứ nghĩ là phải nhốt ở lồng riêng. bác có nhiều kiến thức về chim bồ câu quá, con là người mới và cũng mới lần đầu nuôi bồ câu, nên mong bác chỉ dạy nhiều. cho con hỏi thêm là: con nên nuôi bồ câu ta hay bồ câu pháp. con thì nuôi để làm kiểng thôi, nếu có sinh sản thêm nhiều thì bán hoặc chia sẽ cho ai cần nuôi, hoặc làm thịt cho thằng con của con ăn tẩm bổ. con có đến 1 vườn nhà hàng xóm hỏi mua chim, thì họ có nói là: chim ta khỏe và bay nhảy tốt, còn chim pháp khó nuôi, bay yếu dễ chết. không biết vậy có đúng không.

chim nào bạn nuôi trong môi trường tốt , cho ăn tốt đều khỏe mạnh cả, còn việc bay nhảy thì đó là đời sống chung của loài bồ câu nói riêng và loài chim nói chung, không thể nói chim bc pháp bay nhảy yếu hơn đc. chắc nơi bạn hỏi không có chim pháp nên nói vậy để bạn mua chim ta của họ thôi. mình cũng đang nuôi chim pháp và mình thấy nó đẻ thậm chí còn dày hơn chim ta, chế độ ăn uồng lượng thức ăn như nhau, và tất nhiên khi bạn nuôi bạn ra ngắm con chim bc pháp bạn sẽ thấy đẹp và hấp dẫn hơn chim ta nhiều. chúc bạn thành công

chim nào bạn nuôi trong môi trường tốt , cho ăn tốt đều khỏe mạnh cả, còn việc bay nhảy thì đó là đời sống chung của loài bồ câu nói riêng và loài chim nói chung, không thể nói chim bc pháp bay nhảy yếu hơn đc. chắc nơi bạn hỏi không có chim pháp nên nói vậy để bạn mua chim ta của họ thôi. mình cũng đang nuôi chim pháp và mình thấy nó đẻ thậm chí còn dày hơn chim ta, chế độ ăn uồng lượng thức ăn như nhau, và tất nhiên khi bạn nuôi bạn ra ngắm con chim bc pháp bạn sẽ thấy đẹp và hấp dẫn hơn chim ta nhiều. chúc bạn thành công

cho mình hỏi thêm là: mình có thể nuôi chung bồ câu pháp và ta được hk. tụi nó có bắt cặp chéo nhau hk.

Trước mình cũng nuôi thả tự do như bạn nhưng mà thấy 0 hiệu quả vì chim thả tự do khó kiểm soát dc dịch bệnh và dễ bị mèo, chuột, rắn nó cắn... sau khi nuôi thả tự do bị chết mất mấy đôi mình nghiên cứu nuôi theo kiểu chim bồ câu đua (bồ câu đưa thư) chế cái chuồng có cái cửa tự động kiểu chim đua để kiểm soát dc chim, ngày thả nó 1-2 lần cho nó bay lượn đi chơi là ok.

Nếu bạn vẫn muốn nuôi kiểu thả rông thì có thể làm như sau:

Nhốt chim vào chuồng gỗ, lấy nan che cài đan chéo sao cho chim thò cổ ra ăn dc, lấy vỏ lon bia hoặc vỏ gì đó chế cái khay đựng thức ăn nước uống cho tụi nó, khi ăn nhớ cho thêm chút muối, sau đó nhốt tầm 1 tuần rồi thả ra nhưng đừng thả hết mà thả dần dần, 1,2 đôi trước, nên thả vào buổi sáng để lỡ may chim đang tập bay bay kém bị lạc hoặc rớt và khe nào đó thì biết đường mà về, chứ thả vào lúc chiều tối mà chim lạc hoặc rớt vào khe nào đó 0 tìm dc đường về coi như tạch (mình bị mấy lần rồi nên thấy thả vào buổi chiều là 0 hợp lý)

Khi chim sắp đẻ nó sẽ kêu gù, khi đó bạn mới cần đặt ít rơm vào trong chuồng cho nó, còn lại tự nó đi tha về để xoáy ổ, khi đó bạn cần bổ xung cho nó ít vỏ trứng rã nhỏ ra cho ăn hàng ngày (chim nuôi thả thì tự nó đi nhặt được cát sỏi và khoáng chất nên bạn không cần phải bổ sung khoáng như chim nhốt, tuy nhiên nếu có thì càng tốt)

cho mình hỏi thêm là: mình có thể nuôi chung bồ câu pháp và ta được hk. tụi nó có bắt cặp chéo nhau hk.

Được hết bạn ạ

Nhà mình nuôi bồ câu đua, bồ câu ta, bồ câu pháp chung hết trong 1 cái aviary, con nào nó ưng nhau nó tự bắt cặp hết, còn nếu mình 0 muốn cho tụi nó lai thì nên ghép cặp trong chuồng nhốt riêng cho nó ăn cặp đẻ khoảng 1,2 lứa rồi thì thả chung hết 0 sợ tụi nó bắt cặp lung tung.

-> Đây là cái aviary mình thả chung chim đua, chim ta, chim pháp lai tùm lum vào chung nhau hết nè :D ->

[video=youtube;1F2TV0Gl6us]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=1F2TV0Gl6us[/video]

Trước mình cũng nuôi thả tự do như bạn nhưng mà thấy 0 hiệu quả vì chim thả tự do khó kiểm soát dc dịch bệnh và dễ bị mèo, chuột, rắn nó cắn... sau khi nuôi thả tự do bị chết mất mấy đôi mình nghiên cứu nuôi theo kiểu chim bồ câu đua (bồ câu đưa thư) chế cái chuồng có cái cửa tự động kiểu chim đua để kiểm soát dc chim, ngày thả nó 1-2 lần cho nó bay lượn đi chơi là ok.

Nếu bạn vẫn muốn nuôi kiểu thả rông thì có thể làm như sau:

Nhốt chim vào chuồng gỗ, lấy nan che cài đan chéo sao cho chim thò cổ ra ăn dc, lấy vỏ lon bia hoặc vỏ gì đó chế cái khay đựng thức ăn nước uống cho tụi nó, khi ăn nhớ cho thêm chút muối, sau đó nhốt tầm 1 tuần rồi thả ra nhưng đừng thả hết mà thả dần dần, 1,2 đôi trước, nên thả vào buổi sáng để lỡ may chim đang tập bay bay kém bị lạc hoặc rớt và khe nào đó thì biết đường mà về, chứ thả vào lúc chiều tối mà chim lạc hoặc rớt vào khe nào đó 0 tìm dc đường về coi như tạch (mình bị mấy lần rồi nên thấy thả vào buổi chiều là 0 hợp lý)

Khi chim sắp đẻ nó sẽ kêu gù, khi đó bạn mới cần đặt ít rơm vào trong chuồng cho nó, còn lại tự nó đi tha về để xoáy ổ, khi đó bạn cần bổ xung cho nó ít vỏ trứng rã nhỏ ra cho ăn hàng ngày (chim nuôi thả thì tự nó đi nhặt được cát sỏi và khoáng chất nên bạn không cần phải bổ sung khoáng như chim nhốt, tuy nhiên nếu có thì càng tốt)

Được hết bạn ạ

Nhà mình nuôi bồ câu đua, bồ câu ta, bồ câu pháp chung hết trong 1 cái aviary, con nào nó ưng nhau nó tự bắt cặp hết, còn nếu mình 0 muốn cho tụi nó lai thì nên ghép cặp trong chuồng nhốt riêng cho nó ăn cặp đẻ khoảng 1,2 lứa rồi thì thả chung hết 0 sợ tụi nó bắt cặp lung tung.

-> Đây là cái aviary mình thả chung chim đua, chim ta, chim pháp lai tùm lum vào chung nhau hết nè :D ->

[video=youtube;1F2TV0Gl6us]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=1F2TV0Gl6us[/video]

thank udisara nhiều lắm. mình cũng thích bồ câu pháp lắm. mà ở chỗ mình hình như là hk có bán. để mình nghiên cứu vấn đề nuôi thả hay là theo kiểu nhốt ngày thả 1 hoặc 2 lần. vì mình thấy thích cái chuồng chim như cái nhà nằm trên 1 cột từ nhỏ. giờ mới có cơ hội làm. :5^: nên thích lắm. mà nhà mình cũng có mèo, chuột... nên cũng sợ con mèo ma lanh nhà mình lắm. udisa ở đâu vậy. khi nào có dịp ghé thăm udisa học hỏi kinh nghiệm luôn

Làm cái nhà nuôi theo kiểu quần thể đi bạn, khỏi phải chăm sóc nhiều, khỏi lăn tăng suy nghĩ.

Có con mèo ăn gà, ăn chim mình nuôi, nhưng số đó rất
ít. Các cụ nói "Mèo già hoá cáo" là những con này.
Nhà tôi nuôi bồ câu thì chỉ có chuột lẻn vào cắn ăn
họng, thục quản, và diều chim còn đang mớm sữa thôi.
Mèo thì rình vồ con chuột này, chứ không động đến chim.
9

Có bác nào ở hà nội hoặc gần hà nội có chim bồ câu ta bán không.cho em đại chỉ và số dt được không ạ.em muốn mua giống.em có 100dôi pháp rồi. thank các bác nhiều. :3

tôi mới được cho một cặp bồ câu gà đc khoảng gần 2 tháng tuổi, nhốt vào chuồng được khoảng 10 ngày rồi thả ra, nó ko bỏ đi nhưng bay đi bay về mà ở trên mái nhà chứ không vào chuồng, chỉ có cho ăn dụ vào mới bắt lại được, xin các anh chị hướng dẫn cách nào để thả ra chim biết về chuồng, cảm ơn

Mua loại chim họ thường bán ngoài chợ để thịt có nuôi đc ko các bác, loại họ bán là bồ câu ta hay bồ câu Pháp ah?

Mình mới mua 6 cặp bồ câu mẹ, 4 cặp nhốt đc 11 ngày, 2 cặp nhốt đc 6 ngày, mình thả chim vào buổi sáng mà 2 cặp nhốt sau bay vù mất, vài tiếng sau bay thêm 2 cặp nữa chiều tối cũng k về, có ai biết lí do giúp mình với, có pải chuồng mình làm dưới mai hiên sát tán cây sầu riêng mà bồ câu không thích cây hay không?

Back